ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-09-2009, 09:10   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DIN GTR อ่านกระทู้
ตรวจสอบแล้วไม่มีครับ ปรกติมันก็จะอยู่ใกล้ๆกับsp1ใช่ไหมครับ
ปกติแล้ว เกียร์ออโต้ทั่วๆไป จะต้องมี SP2 ส่วน SP1 จะมีหรือไม่มีที่เกียร์ ก็ได้ครับ แต่ถ้ามีเซนเซอร์ทั้ง 2 ตัวที่ท้ายเกียร์ ส่วนใหญ่จะอยู่ใกล้ๆกันครับ โดยเซนเซอร์ SP2 จะอยู่ถึงก่อน SP1 (นับจากหน้ารถ) หรือ SP2 จะอยู่ด้านซ้าย แล้ว SP1 จะอยู่ด้านขวาครับ

เพราะว่า หน้าที่หลักของ SP2 คือ ตัวบอกความเร็วของเกียร์เมื่อไปกระทำที่เพลา โดยใช้เฟืองเล็กๆ เป็นตัวแปลงสัญญาณรอบมาเป็นความเร็วของรถ เพื่อมาแจ้ง ECU ให้ประมวลผลเพื่อให้อุปกรณ์อื่นๆทำงานสัมพันธ์กันครั บ

ส่วน SP1 ก็เป็นคอนเซ๊ปท์เดียวกัน เพียงแต่ว่า อุปกรณ์ตัวนี้ เน้นไปที่สื่อสารกับมนุษย์มากกว่าเครื่องจักร จึงสามารถ นำไปวางไว้ที่ท้ายเกียร์ก็ได้ หรือไปไว้ที่ล้อก็ได้ครับ หรือ ในเครื่องบางรุ่น ใช้ สัญญาณ SP2 ส่งสัญญาณไปให้ ECU ประมวลผลแปลงเป็นสัญญาณ SP1 แพ๊คสำเร็จรูป ดิลิเวอร์รี่ ส่งถึงเกจ์หน้าปัดเลยก็มีครับ
Khun_Thian (20-09-2011), khwan1j (12-02-2011), zasdam (07-02-2013)