ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-09-2009, 10:41   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izujz อ่านกระทู้
1jz gte ตอนนี้มีปัญหา เวลาจอดรถแค่คืนเดียว ตอนเช้าสต๊าดไม่ติดแล้วเพราะไฟหมด ตอนแรกเข้าใจว่าแบ็ตเสียก็เลยไปชื้อแบ็ตมาใส่ใหม่ ก็ยังไม่หาย จึงลองถอดขั่วแบ็ตออกแล้วทิ้งไว้1วันไฟแบ็ตกับไม่หมด ไปให้ร้านไดนาโมเช็คเขาก็บอกว่าก็ปกติดีไม่มีตรงไหนช ็อด ก็เลยงงและปวดหัวมากเลยครับ ใครเคยเป็นบ้างช้วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยคร้บ
ช่างไฟฟ้าร้านไดนาโมรถยนต์สามารถตรวจสอบให้ได้ครับว่ า เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถตัวไหนเป็นตัวการครับ และบางทีก็สามารถแก้ไขให้หายได้ด้วยครับ (อาจไม่ต้องซื้อเปลี่ยนตัวใหม่ครับ)

แต่ถ้ามีเวลาว่างๆ อยากตรวจเช็คตัวการเองก็ได้ครับ โดยต้องใช้เครื่องมือคือสายไฟ และหลอดไฟ 12 โวลท์ขนาด 0.5 แอมป์ 1 หลอด

โดยเอาสายไฟต่อเข้ากับ หลอดไฟทั้ง 2 ขั้ว แล้วถอดสายไฟจากแบตเตอร์รี่ ขั้วลบออก เอาปลายสายไฟข้างหนึ่งต่อเข้ากับแบตเตอร์รี่ ส่วนอีกข้างต่อเข้ากับขั้วสายไฟที่ถอดออกจากแบตฯ ถ้ามีไฟรั่ว หลอดไฟจะสว่าง ให้ลองถอดฟิวส์ของเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถยนต์ออกทีละตัว ถ้าฟิวส์ไหน ถอดออกแล้ว หลอดไฟดับ ก็แสดงว่า ไฟรั่วจากเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ฟิวส์นั้นครับ
nona31 (29-09-2009), soludeath (28-09-2009)