ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-07-2009, 20:54   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
1 jz ge ฝาดำในไมตี้ ตอนนี้มันเหมือนมี 5 เกียร์คับ อย่างเราขับไปมันเข้าเกียร์4แล้วพอเราเร่งขึ้นอีกมัน เหมือนเข้าเกียร์ 5 คับแต่ช่วงเข้าเกียร์ระหว่าง 4 กับ 5 มันค่อนข้างจะใกลักัน และท่อผมค่อนข้างเสียงดัง เสียงมัน่จะกระพือออกปลายท่อเลยคับ ผมเคยลองเปิดสวิทย์พาวเวอร์แล้ววิ่งดูมันเข้าไป 4 ครั้งแล้ว แต่เสียงเครื่องเหมือนมันยังลากเกียร์อยู่เลย พอปิดสวิทย์ปุ๊ปรอบมันจะตกลงทันทีเหมือนเข้าอีกเกียร ์นึงคับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์หรือมีความรู้ช่วยแบ่งปันด้วยค ับ จะได้แก้ปัญหาได้ถูกจุด ทำมาหลายอย่างและก้อยังไม่หาย อีกอย่างคับ ผมอยากจะต่อไฟบอกเกียร์ p r n d 2 l คับผมลองเข้าไปดูที่ลุงมูนเขียนไว้ ตัวพินมันไม่ตรงกันกับของผมคับ ขอวิธีแบบละเอียดหน่อยนะคับ เตรียมอุปกรณ์ไว้หมดแล้ว รื้อออกมาดูรอบนึงแระแต่ต่อไม่เป็น พอดีสมองค่อนข้าจะน้อยคับ ขอบคุณในน้ำใจล่วงหน้าคับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
เรื่องเกียร์เดี๋ยวผมลองดูอีกครั้งคับ เพิ่งกลับจาก ตจว. ส่วนพินไม่ใช่พินปลั๊กเกียร์คับเป็นพินของกล่องคับที ่ไม่ตรงของผมจะเป็น x 26พิน, w 16พิน, u 12พิน, t 22พิน คับ เป็นปลั๊กบางคับ ผมจะได้ลองไล่สายดูด้วยว่าช่างเค้าวายมาให้ถูกรึป่าว คับ ผมเอารูปมาลงไม่ได้ รึผมลงไม่เป็นก้อไม่รู้คับ ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ
คุณเอาข้อมูลของผมส่วนไหนกันครับ ที่บอกว่า ใช้สัญญาณที่จะทำไฟบอกตำแหน่งคันเกียร์ P R N D 2 L มาจาก กล่อง ECU ครับ

ถ้าข้อมูลที่ผมเขียนสื่อให้เข้าใจไปในทางนั้นจริงๆ ผมก็ต้องขอโทษด้วยครับ (ผมน่าจะต้องพิจารณาตนเองแล้วครับ ทั้งๆที่พยายามเขียนสื่อออกมาให้สมาชิกทั่วๆไปอ่านแล ้วเข้าใจง่ายๆ แต่กลับสื่อออกมาให้อ่านแล้วเข้าใจผิด ผมละอายใจจริงๆครับ)

กล่อง ECU ไม่สามารถระบุ ตำแหน่งของคันเกียร์ได้หรอกครับ (จริงๆ ถ้าตั้งใจจะทำ ก็ทำได้ครับ แต่ยุ่งยากมาก ต้องนำข้อมูลมาประมวลผลด้วยคอมพิวเตอร์ จะพอจะระบุตำแหน่งคันเกียร์ได้ถูกต้อง ซึ่งถ้าต้องทำถึงขนาดนั้น ผมว่า ยอมเสียสมาธินิดหน่อย ใช้ตาก้มมองจะคุ้มกว่าครับ) ที่มาของสัญญาณ แจ้งว่า ตอนนี้ คันเกียร์ อยู่ที่ตำแหน่งไหนนั้น อยู่ที่ปลั๊กบอกตำแหน่งเกียร์ ที่ตัวเกียร์ ฝั่งขวามือ บริเวณใต้ขาของคนขับ (ใต้ท้องรถ) ซึ่งจะมีปลั๊ก 10 Pin แบนๆยาวๆ มี 2 แถว ตาม Link นี้ครับบ http://clubjz.net/attachment.php?att...4&d=1223883099

ภาพที่ให้ดูนั้น เป็นภาพ ปลั๊ก และตารางบอกตำแหน่ง Pin และหน้าที่ในแต่ละ Pin (และยังมี ตารางอื่นปนอยู่ด้วย ไม่ต้องไปสนใจครับ ให้ดูแต่ฝั่งซ้ายด้านเดียวครับ) โดยตำแหน่ง Pin ที่ 2, 3, 7, 8, 9, 10 ก็คือตำแหน่ง Pin ที่สามารถเอาสัญญาณมาแสดงไฟบอกตำแหน่งเกียร์ที่หน้าป ัด (หรือจะเอาไปทำไฟบอกตำแหน่งคันเกียร์ที่ไหนก็ได้ครับ)