ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-06-2009, 12:24   #3
e34Neba
Member

รูปส่วนตัว e34Neba

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 e34Neba is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cobas_core อ่านกระทู้
คือว่ารถผม 1 เจโบเดิมๆๆ ครับใน อี34 ผมเปลี่ยนเกียร์นะครับจากที่ช่างเขาบอกผมว่าเป็นเกีย ร์เจ หัวหมูเจ ธรรมดา ก็ปรากฎว่าหลังจากลงมาก็วิ่งดีรอบเครื่องก็ใกล้ๆๆกับ รถเดิมๆๆ 120 kmประมาณ 3000 rpm แต่เกียร์มันมีเสียงดังอะครับ ผมก็เลยกลับเข้าอู่ เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนเกียร์กับผมไหมผมมีเกียร์โยงอยู่ อีกตัว ผมก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ารอบเครื่องมันกวาดเอาเรื่องเลยครับในรอบต้นๆ ๆ เครื่องมีเรี่ยวมีแรงดีกว่าเดิม แต่ปลายๆๆมันไม่ได้อ๊ะครับ มันไม่ไหลหรือมันไม่ขึ้นเหมือนเกียร์ตัวเก่า หรือผมคิดไปเอง เพราะผมลองไปแค่ครั้งเดียวเอง ยังไม่ชินกับมันหรือเปล่าไม่รู้ ก็เลยอยากสอบถามครับว่าเปลี่ยนเกียร์เนี๊อัตราทดมันเ ปลี่ยนหมดเลยใช่ไหมครับ หรือผมต้องไปแก้ไขส่วนไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ หรือเฟื่องท้ายเดิมๆๆ 4.4 มันมากเกินไปสำหรับ เจโบ ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ หวังพึ่งเป็นอย่างมากครับสำหรับทุกคำตอบ ขอบคุณครับ
อาการเดียวกันเลยครับ
e34 1jz-gte เกียร์ m/t โยง เฟืองท้าย 4.45

ต้นจัดมากๆ แต่ปลายห้อยนี่ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นยังไง เพราะไม่เคยลองขับรถคนอื่นที่เฟืองท้่ายเบอร์ต่ำกว่า ของตัวเอง แต่มันก็ดึงๆดีนะตั้งแต่ 80-180 วิ่งบนทางด่วนก็เพลินดี
แต่มันเหมือนจะกินน้ำมันไปหน่อย

ผมกำลังคิดว่าจะหา 3.9 มาใส่ แต่ติดว่ายังไม่แน่ใจว่าต้องยกแพหรือเปล่า เพราะ 4.45 มันหูเดี่ยวอะ
e34Neba is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม