ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-06-2009, 11:04   #1
cobas_core
Junior Member

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 cobas_core is on a distinguished road
สอบถามเรื่องเกียร์ครับ

คือว่ารถผม 1 เจโบเดิมๆๆ ครับใน อี34 ผมเปลี่ยนเกียร์นะครับจากที่ช่างเขาบอกผมว่าเป็นเกีย ร์เจ หัวหมูเจ ธรรมดา ก็ปรากฎว่าหลังจากลงมาก็วิ่งดีรอบเครื่องก็ใกล้ๆๆกับ รถเดิมๆๆ 120 kmประมาณ 3000 rpm แต่เกียร์มันมีเสียงดังอะครับ ผมก็เลยกลับเข้าอู่ เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนเกียร์กับผมไหมผมมีเกียร์โยงอยู่ อีกตัว ผมก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ารอบเครื่องมันกวาดเอาเรื่องเลยครับในรอบต้นๆ ๆ เครื่องมีเรี่ยวมีแรงดีกว่าเดิม แต่ปลายๆๆมันไม่ได้อ๊ะครับ มันไม่ไหลหรือมันไม่ขึ้นเหมือนเกียร์ตัวเก่า หรือผมคิดไปเอง เพราะผมลองไปแค่ครั้งเดียวเอง ยังไม่ชินกับมันหรือเปล่าไม่รู้ ก็เลยอยากสอบถามครับว่าเปลี่ยนเกียร์เนี๊อัตราทดมันเ ปลี่ยนหมดเลยใช่ไหมครับ หรือผมต้องไปแก้ไขส่วนไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ หรือเฟื่องท้ายเดิมๆๆ 4.4 มันมากเกินไปสำหรับ เจโบ ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ หวังพึ่งเป็นอย่างมากครับสำหรับทุกคำตอบ ขอบคุณครับ
cobas_core is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม