ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-04-2009, 18:10   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin อ่านกระทู้
ขอบคุณขอรับคุณ Moonlight, คุณ Dittapong

ก็ตอนบิดสวิทย์กุญแจมีแต่เสียงการทำงานของปั๊มติ๊ก หึ่งขึ้นมา เสียงอื่น ๆ ไม่มี ขอรับ ก็เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง จนกว่าจะสตาร์ทติด ก็ 4-5 ครั้งในตอนแรก ๆ แต่ตอนนี้มากกว่า 10 ครั้งแล้ว จึงจะติด ขอรับ
ถ้ามีเสียงปั๊มติ๊กดัง แต่ไม่มีเสียงไดสตาร์ท คุณก็ต้องดูที่
  • รีเลย์ช่วยสตาร์ท (เวลาร้อนอาจจะรวน)
  • ไดสตาร์ท ลองตรวจเช็คดูครับ เวลาสตาร์ไม่ติด ลองเอาฆ้อนยางเคาะๆกระแทกๆ แล้วสตาร์ทใหม่ครับ ถ้าติด ก็แสดงว่า เป็นที่ไดสตาร์ทครับ ถอดออกมาตรวจเช็คครับ
ของพวกนี้ เวลามันเสื่อมแล้ว อาการมันจะหนักขึ้นเรื่อยๆครับ สรุปก็คือต้องเปลี่ยนหรือแก้ไข จึงจะหายขาดครับ

ทีแรกผมกำลังจะเดาว่า หัวฉีดน้ำมันรั่ว ทำให้น้ำมันท่วมเช่นเดียวกับคุณ Dittapong คิดเดาครับ (แต่ก็มีโอกาสน้อยครับ เพราะว่าถ้าท่วมเพราะหัวฉีดรั่วจริง ตอนสตาร์ทเย็นก็มีโอกาสสตาร์ทติดยากครับ) แต่พอคุณบอกว่า มีแต่เสียงปั๊มติ๊กทำงาน แล้วเงียบสนิท จึงตัดออก 2 ตัวการไปก่อนได้เลยครับ ก็คือ
  1. แบตเตอร์รี่ เวลาร้อนจัดๆ ไฟแบตฯจะอ่อน
  2. หัวฉีดรั่วจนน้ำมันท่วม
2 หัวข้อนี้ ตัดประเด็นทิ้งไปได้เลยครับ
chakkrapad (22-03-2013), HS9KRM (02-04-2012)