ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-04-2009, 17:33   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin อ่านกระทู้
รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ หน่อยนะขอรับ เครื่องยนต์ 2jz-ge มีอาการดังนี้ ขอรับ

1. เวลาบิดสวิทย์กุญแจสตาร์ทรถจอดมาหลาย ๆ วันก็ปกติ สตาร์ทกี่ครั้งก็ติดปกติ ขอรับ
2. แต่ถ้าเวลาวิ่งไปไกล ๆ เครื่องร้อน ๆ แล้วดับเครื่องยนต์ แล้วจะสตาร์ทใหม่จะไม่ติด ต้องบิดมากกว่า 10 ครั้ง หรือต้องปล่อยให้เย็นก่อน จึงจะสตาร์ทติด

จึงขอถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่าอาการดังกล่าว มาจากสาเหตุใดบ้างขอรับ ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ นะขอรับ
จริงๆแล้ว มันเป็นอาการนิดเดียวครับ แต่ที่ผมตอบไม่ได้ เพราะว่า คุณให้ข้อมูลมาแค่ว่า สตาร์ทเย็นเครื่องติด สตาร์ทร้อนเครื่องไม่ติด

แล้วที่ว่า สตาร์ทไม่ติด มันไม่ติดอย่างไรครับ ถ้าผมนั่งเทียนได้ คงจะตอบได้มั้งครับ

ลองเล่าอาการของสตาร์ทไม่ติดให้ฟังหน่อยครับ เช่น มีเสียงตอนบิดกุญแจมั้ยครับ?
ถ้ามีเสียง เป็นเสียงอะไรครับ?
เสียงเหมือนเสียงสตาร์ท (ไดสตาร์ททำงาน)แต่ไม่ติด หรือเสียงแค่ติ๊ก แล้วก็เงียบ
อะไรแบบนี้เป็นต้นครับ
HS9KRM (02-04-2012)