ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-03-2009, 21:38   #13
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
วันนี้ตอนเย็นผมทดลองปรับให้เข้าที่เดิมแล้วนะครับ แต่ปรับยากมากครับเพราะรอยที่ทำไว้จากโรงงานที่ตัวพล าสติกมันจางไปนะครับ เลยจะปรับใหม่อีกครั้งตอนวันเสาร์อาทิตย์นี้ดีกว่านะ ครับ

การปรับให้ THP 5 องศา IDL off พร้อมกับเหยียบคันเร่งสุดแล้ว THP เปิดมากกว่า 80 องศาเป็นเรื่องที่ยากมากนะครับมันสัมพันธ์กันนะครับ ตอนนี้ผมปรับไว้เป็น THP 1.5 องศา IDL off และเหยียบคันเร่งสุด THP ได้ 77.5 องศาก่อนนะครับ

การจะต้องปรับ THP ให้ได้ 5 องศาแล้ว IDL off ก่อนนะครับจึงจะปรับสายคั้นเร่งให้เร่งสุด THP เปิดมากกว่า 80 ใช่หรือเปล่าครับ
ที่ปรับยาก ก็เพราะว่า คุณมีการปรับเซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่งทั้งคุณทั้งผม ก็ไม่มั่นใจว่า ที่ปรับนั้นถูกต้องแม่นยำหรือไม่ (เพี้ยนไปแค่ +/- 0.5 มิลลิเมตร ก็มีผลต่อองศาลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว และยังมีผลต่อการสิ้นเปลืองน้ำมันด้วยครับ)

สมมุติว่า คุณปรับตั้งเซนเวอร์ได้ถูกต้องแล้ว เวลาปรับตั้งสายคันเร่ง ก็เพียงแค่เหยียบคันเร่งให้สุด แล้วปรับตั้งสายคันเร่งให้ตึงพอดี (ปรับสายคันเร่งได้ทั้งที่ตำแหน่งสปริงปีกผีเสื้อ และ ตำแหน่งคันเร่ง) ถ้าจะดูองศา THP ก็ดูตอนนี้แหละครับ

จากนั้นก็ปล่อยคันเร่ง ดูความตึงหย่อนของสายคันเร่ง ถ้าตึงไปหรือหย่อนไป ก็ปรับค่าเฉลี่ยให้ดีดี จากนั้นดูค่า THP แล้ว เหยียบคันเร่งสุดอีกครั้ง ดูค่า THP ถึงเวลานั้น คุณก็จะรู้ว่า ควรจะปรับหย่อนหรือตึงขึ้นอีกเท่าไหร่ จึงจะเฉลี่ยได้พอดีๆครับ