ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-03-2009, 20:49   #563
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ asake อ่านกระทู้
มีคำถามอีกแล้วครับ คือว่าผมใช้ผ้าเบรค Metal king TItanium อยู่ครับ มันก็เบรกดีระยะนึง แต่พอกดแบบโหดๆ หรือซัดกันมาแล้วเบรคอะครับ มันมีอาการ FAD อ่ะไม่ทราบว่า พี่ๆใช้ของอะไรกันบ้างแล้วแนะนำตัวไหนดีครับ แบบที่ไม่ fad ขอบคุณครับ
ปล. cariper STD, dics STD , dram break STD ครับ
อาการเบรก FAD มันเกิดได้หลายสาเหตุที่แน่ ๆ คือแรงสูญญากาศของท่อร่วมไอดีมันอาจน้อยกว่าของเดิมท ี่เป็นเครื่องดีเซลเพราะดีเซลมันจะมีปั๊มสูญญากาศอยู ่ที่หลังไดชาร์ทและมีเซนเซอร์จับแรงVACที่หม้อลมด้วย ถ้าแรงลดลงปั๊มสูญญากาศก็จะทำงาน กรณีถ้าขับมาเร็ว ๆ และเบรกอย่างกระทันหันเป็นไปได้ว่าแรงสูญญากาศที่เคร ื่องสร้างอาจจะไม่เพียงพอในการเบรกได้หลาย ๆ ครั้ง ลองหาหม้อลมเบรกแบบ 2 ชั้นมาเปลี่ยนดูหรือใช้หม้อลมเบรกเดิมและหาหม้อพักลม เสริมมาใส่เพิ่มก็ช่วยทำให้เรากดเบรกได้หลายครั้งกว่ าของเดิม (เดิมอาจใช้เบรกได้ 2 ครั้ง แต่ใส่หม้อพักลมเสริมไปจะช่วยเพิ่มจำนวนการใช้เบรกได ้มากขึ้นเป็น 4-5 ครั้งโดยไม่เกิดอาการ FAD) อีกประการคืดเกิดจากน้ำมันเบรกมันร้อนจัดก็เป็นได้นะ ครับ ยังไงลองเปลี่ยนน้ำมันเกรดที่สูงขึ้นเป็น DOT4 เพราะมันจะเหมาะกับการขับรถความเร็วสูงเบรกอย่างรุนแ รง หรือขับขึ้นเขาลงเขาที่ต้องใช้เบรกติดต่อกันนาน ๆ ของผมเองก็ใช้เบรกเดิมผ้าเบรกเป็น Metal King เช่นกัน หม้อลมเบรกเดิม เป็นแบบชั้นครึ่ง(1KZ) ใส่หม้อพักลมเสริม น้ำมัน DOT4 ก็ใช้งานได้ดีนะครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม