หัวข้อ: O2 sensor
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-02-2009, 22:05   #4
ป้อมjz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อมjz

Car Brand: d-max
Engine Type: 1jz gte vvti etcsi
คะแนน: 16 ป้อมjz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ป้อมjz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ชื่อว่า อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ก็จริง แต่ตำแหน่งติดตั้งอยู่ที่ ท่อไอเสียครับ มีไว้สำหรับวัดค่าของอัตราส่วนของอ๊อกซิเจน หลังจากที่จุดระเบิดแล้ว ถูกไล่ออกมาทางท่อไอเสียครับ เพื่อปรับปรุงค่าส่วนผสมของไอดี ให้ได้ใกล้เคียงกับอัตราส่วน 14.7 ต่อ 1 ให้มากที่สุดครับ เพื่อระบบเผาไหม้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น เป็นการใช้ทรัพยากรให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดครับ

ส่วนประกอบของ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์นั้น ประกอบด้วย วัสดุ ไซโคเนียมอ๊อกไซด์ (ZrO2) โดยจะเคลือบผิวทั้งภายในและภายนอกด้วยทองคำขาวบางๆ ซึ่งทองคำขาวนี้ทำหน้าที่ช่วยให้อ๊อกซิเจนในไอเสียทำ ปฏิกริยาทางเคมีกับก๊าซคาร์บอนมอนน๊อคไซด์ ครับ

จึงต้องบอกว่า ไม่ควรถอดออกมาทำความสะอาดครับ เพราะว่า เปลือกเซรามิกและทองคำขาวที่เคลือบอยู่บางๆนั้น จะหลุดลอกออกไป ทำให้การวัดค่าเสื่อมผิดปกติไปได้ครับ
มันจะสกปรกเพราะควันไอเสียป่าวครับ และถ้าสกปรกมันจะอ่านค่าเพี้ยนป่าวครับ
ป้อมjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ป้อมjz For This Useful Post:
tatizoodlor (25-07-2014)