ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-01-2009, 09:26   #526
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junghoo อ่านกระทู้
ผมวาง 2JZ GE ลงไปอย่างอื่นไม่มีอะไร ตอนนี้ปวดหัวเรื่องเกียร์อยู่ครับ คือมันเปลี่ยนเร็วมาก ความเร็วยังไม่ถึง 40 เลย ปาเข้าไปเกียร์ 4 แล้ว วิ่งได้ 120 สั่นทั้งคันเลย กินแก็สด้วย กลุ้มจริง ๆ ตอนนี้ถอดเกียร์ออกมาเช็คแล้ว ไม่รู้ต้องรื้อไปถึงไหน เพื่อน ๆ พี่ ๆ ว่าไงครับ ต้องถึงกับเปลี่ยนเกียร์หรือปล่าว มีใครเคยเจอแบบผมบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำที่ เช็คไฟแล้ว สายไฟก็ไล่แล้ว โซลินอยก็ว่าไม่เป็นอะไร ทำงัยดีครับ
ได้ลองเช็คโค๊ดเกียร์ก่อนหรือเปล่าครับ และก็กล่อง ECU ลองหายืมมาสลับดูว่าดีขึ้นไหมแต่เห็นว่ารื้อลงมาแล้ว ถ้าต้องยกเปลี่ยนใหม่ก็ไม่น่าเกิน 4 - 5 พัน
ส่วนเรื่องสั่นเคยถ่วงเพลา ถ่วงล้องบ้างหรือยัง ต่ำแหน่งของเพลาจากท้ายเกียร์มาเฟืองท้ายชันงัดกันมา กไหมถ้าชันมากมันจะงัดกันเวลาวิ่งมีเสียงดังและสั่น ถ้าถ่วงเพลาและถ่วงล้อแล้วก็มาไล่แก้ดังนี้

1. พยายามกดปลายเกียร์ลงมา เพื่อให้เพลาจากท้ายเกียร์ไปยังเฟืองท้ายเป็นเส้นตรง มากที่สุด

2. หาชิมปรับองศาเฟืองท้ายมาเสริมที่เพลาท้ายบริเวณใต้ต ับแหนบเพื่อให้เฟืองท้ายแหงนรับกับท้ายเกียร์เพื่อช่ วยให้เพลาเป็นเส้นตรง มีหลายขนาดจะให้ดีไปร้านที่ทำออฟโรดให้เขาวัดดูว่าต้ องเสริมชิมกี่องศา

3. หายอยแปดทิศมาใส่ที่ท้ายเกียร์เพราะยอยแปดทิศมันจะให ้ตัวได้ดีกว่ายอยสี่ทิศธรรมดาติดรถ ที่ใส่ตรงท้ายเกียร์เพราะจะเป็นจุดที่มีความชันและงั ดกันมากที่สุด

4. ใส่ตุ๊กตาเพลากลางเพิ่ม แต่กรณี 4WD ไม่ควรใช้เพราะมันไม่ค่อยทนนัก

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
rider boy (25-03-2011)