ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-01-2009, 08:46   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ผมมีความคิดเห็นต่างไปนิดนึงครับ

คือว่า มอเตอร์ปรับกระจกขึ้นลงนั้น จะกินไฟมากน้อย อยู่ที่ความฝืดของยางขอบกระจกครับ (หาซื้อน้ำมันหล่อลื่นชนิดที่ไม่ทำลายยางและกำมะหยี่ ของยางขอบกระจกได้ครับ กระป๋องสีเขียวอ่อนด้านหนึ่ง สีเทาด้านหนึ่ง ชื่อว่า PANDO มีคำอธิบายภาษาญี่ปุ่นเกือบทั้งกระป๋อง แต่มีภาษาอังกฤษพิมพ์ว่า "Mold Remover for Rubbers & Plastics" ครับ) ฉีดไปที่ขอบยางของกระจก จะช่วยให้มอเตอร์กินกำลังน้อยลง (ลื่นขึ้น และทำให้กินไฟน้อยลงครับ)

อีกส่วนหนึ่งผมจะบอกว่า ที่คุณบอกว่า แบตฯเริ่มเสื่อม ทำให้เกิดอาการ ไฟหน้าดร๊อบลงนิดหนึ่งนั้น ส่วนตัวผมคิดว่า ปัญหาน่าจะเป็นที่ไดชาร์จร่วมด้วยครับ กลางคืน ถึงแม้ว่าจะใช้ไฟเยอะก็จริง แต่ว่าไดชาร์จ จะต้องทำหน้าที่ Cover ได้เพียงพอครับ ไม่ใช่หน้าที่ของ แบตฯ โดยตรงที่จะเข้ามาช่วยไดชาร์จครับ ยกเว้นแต่ว่า ไดชาร์จ จะทำงานสุดกำลังแล้ว แบตฯ จึงเข้ามาช่วยครับ (แสดงว่าขนาดของ ไดชาร์จ อาจจะเล็กไปนิดครับ)
nona31 (20-10-2009)