ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-11-2008, 11:45   #492
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo อ่านกระทู้
แปลว่า ของผมนี่กินน้ำมันจัดเลยดิ
แบบว่า 10 โล วิ่ง 40 นาทีถึง 1 ชั่วโมงอ่ะครับ ความเร็วไม่เคยเกิน 60 เลยครับ ทุกวันครับ
แบบนี้ของผมกินน้ำมันหรือปกติครับ เพราะเห็นโพสกันความเร็ว 100up กันทั้งนั้นเลย
ผมมองว่ามันปกตินะครับสำหรับวิ่งในเมือง 4-5 กิโล/ลิตร เพราะ SportRider บอดีมันค่อนข้างหนักอยู่แล้ว ระยะวิ่งไม่ได้วิ่งต่อเนื่อง วิ่งนิดเดียวหยุดจอดรอรถติดอีกเปลืองเชื้อเพลิงโดยไม ่ได้ระยะทางอีกอย่างรถติดแต่ละที่ไม่เหมือนกันซึ่งถ้ าติดมากเมื่อคิดถั่วเฉลี่ยค่าเชื้อเพลิงออกมาก็ได้ระ ยะทาง/ลิตรน้อยอยู่แล้วครับ โดยเฉพาะเครื่องเบนซินแรงบิดมารอบค่อนข้างสูงตอนออกต ัวที่ต้องเร่งให้ได้รอบรถจึงเคลื่อนตัวได้ดังนั้นเมื ่อวิ่งหยุด วิ่งหยุด เปลืองเชื้อเพลิงในส่วนนี้เยอะเหมือนกัน ซึ่งต่างกับวิ่งทางยาวที่จะสิ้นเปลีองตอนออกตัว จนเมื่อความเร็วที่ต้องการหรือรถลอยแล้ว ถ้าเราคุมความเร็วให้คงที่ไว้ก็จะใช้เชื้อเพลิงน้อยล งและได้ระยะทางที่มากกว่าวิ่งในเมือง
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม