ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-10-2008, 20:52   #15
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sumitr_b อ่านกระทู้
ของผมเกิดจาก สวิทย์ที่อยู่ที่ด้ามเกียร์ บางที่มันค้างอยู่ในตำแหน่ง
ที่ไม่สามารถสตาร์ทได้ ทั้งที่มันอยู่ในตำแหน่ง P หรือ N
ต้องลองโยกคันเกียร์ ไปมาดู ครับ...

*** ผมกำลังดูว่า สวิทย์ตัวไหนในคันเกียร์ ที่ทำหน้าที่นี้
และมีอะไหล่เปลี่ยนหรือเปล่า ใครทราบ ช่วยตอบด้วย
ขอบคุณล่วงหน้า ครับ..
อาการของคุณไม่ใช่สวิทช์ครับ น่าจะเป็นที่บูชท์ของคันเกียร์หลวมครับ
ผมเคยเจออาการแบบนี้ พอถอดคันเกียร์ออกมาดู เจอบูชท์ ตรงคันเกียร์ที่เป็นพลาสติคหุ้มคันเกียร์อีกที มันสึกครับ ทำให้มันหลวม พอเราขยับคันเกียร์ ไปตำแหน่ง P หรือ N ทำให้ก้านส่ง ส่งไปให้ไม่ถึง หน้าคอนแทคจึงไม่สัมผัสกันครับ แต่พอเราปรับก้านส่งให้ขยับเข้าไปหน่อย มันเข้า P สตาร์ทติดได้ก็จริงครับ แต่พอผลักคันเกียร์ มาที่ R หรือ D รถกลับไม่ยอมขยับเขยื้อนให้อีก ดังนั้น จึงต้องแก้ที่บูชท์ที่สึกนี่แหละครับ จะหาพลาสติคแข็งมาตัดเสริมใส่ชั่วคราว หรือว่า จะใช้ซูเปอร์ลีนกลึงบูชท์ ใส่แบบถาวรก็ตามสะดวกครับ หรือถ้ายุ่งยาก ก็ซื้อเปลี่ยนคันเกียร์มือสองมาใส่เลยก็ได้ครับ
vitamin (23-05-2012)