ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-10-2008, 22:35   #14
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
ผมขอแนะนำให้เช็คระบบที่มองเห็นด้วยตาเปล่าก่อนดีกว่ านะแบบยังไม่ต้องลื้อ เดี๋ยวจะกลายเป็นเส้นผมบังภูเขา

ให้ลองเบิ้ลรอบเครื่องดูซิว่า ตัวกระป๋องข้างล่างมันทำงานมั้ย...

และ ตัวลิ้นเปิด-ปิดด้านบน มันทำงานมั้ย....ลองดูก่อนที่จะรื้อก็ดีครับ
ลองเบิ้ลดูแล้วครับ ทำงานปกติดีทั้งตัวล่างบนรวมถึงท่อแวคคั่มต่าง ๆ เช็คแล้วไม่มีหลุดครับ
น๊อตตรงกระป๋องโค๊กด้านล่างก็คลายออกจนหมดไม่ยันกับแ กนแล้วครับ
(เมื่อวานตอนลองเทอร์โบก่อนซื้อก็ใช้ลมอัดให้แกนมันข ยับไม่งั้นวาว์ลมันไม่เปิดให้ไอเสียไปปั่นลูกสอง
ครับ เลยพอนึกภาพการทำงานของกระป๋องโค๊กออกครับ) ตอนแรกนึกว่าแกนมันยันอยู่เหมือนกับวาว์ลปิดไม่สนิท
เลยมีไอเสียรอดเข้าไปลูกสองได้ จึงคลายน๊อตออกจนหมดเอาไปลองวิ่งแล้วก็ไม่มีผลครับเห มือนเดิม

สรุปว่าลูกแรกใบหลังแตกครับ ใบหลังเป็นเซรามิกคิดว่าเปลี่ยนไปไม่นานก็อาจจะแตกอี ก อัพใบเป็นเหล็กได้ไหมครับและที่ไหนรับทำบ้าง เทอร์โบที่ซื้อมาโข่งหลังไม่เท่ากันและใบหลังเป็นเหล ็กแล้วใบหลังเล็กกว่าด้วยแต่เบาและหมุนได้ลื่นกว่าถ้ าจะเปลี่ยนต้องถอดเปลี่ยนยกเขาเลยครับเพราะหน้าแปลนไ ม่ตรงกันอีกอย่างต้องแก้ท่อไอเสียด้วยเพราะตำแหน่งคอ ด้านที่มีเวสเกตกระป๋องโค้กไม่ตรงกับของเดิม(ดีว่าได ้มาถูก) ตอนแรกที่ซื้อมาคิดว่าจะถอดประกับออกและเอาโข่งหน้าก ับใบหลังไปใส่กับชุดเดิมเลยครับ

เพิ่งหาเทอร์โบได้เมื่อวานครับ วันนี้เลยถอดลูกแรกออกมาดูด้วยปรากฎว่าใบหลังแตกเหมื อนกัน แต่ใบหน้าปกติทั้ง 2 ลูก เซ็งเป็ดเลย ใบหลังมันแตกได้ง่ายอย่างนี้เลยหรือครับปกติถ้าไม่มี อะไรไปโดนหรือมีเศษผงเหล็กค้างท่อก็ไม่น่าจะทำให้มัน แตกง่าย ๆ เลย ผมอาศัยช่วงว่างตอนเย็นถอดเองครับเลยช้าหน่อยโดยเฉพา ะลูกหลังด้านในพื้นที่จำกัด

ใบหลังแตกทั้งคู่ (ปล.ไม่ได้แตกตอนถอดแน่เพราะไม่มีเศษใบค้างอยู่ด้านใ นเลยครับ)

เทอร์โบด้านซ้ายลูกหลังยังไม่ได้ล้างเขม่าจับใบเยอะห น่อย ด้านขวาลูกแรกล้างเรียบร้อย
ใบหน้ายังดีทั้งคู่ไม่มีเขม่าจับแต่อย่างใดครับ

เปรียบเทียบระหว่างของเก่ากับของใหม่

พรุ่งนี้น่าจะเสร็จ ลุ้นอยู่ว่าจะรั่วและบูสขึ้นได้ปกติหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-11-2009 เมื่อ 19:39.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม