ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-08-2008, 10:39   #728
yotyim
Member

รูปส่วนตัว yotyim

คะแนน: 0 yotyim is on a distinguished road
ลองเช็คโค๊ดแล้วครับ
ปกติดี
สายไฟเดินครบหมด

พัดลมไฟฟ้าแบบดูด 2 ตัว
หมุนสวิทช์ปุ๊บทำงานปั๊บ

นี่แหละตัวปัญหา ที่ความร้อนขึ้นก็เพราะมันนี่แหละครับ พัดลมถ้าต่อแบบนี้เวลาเร่งความเร็ว พัดลมมันไม่ตัดการทำงานมันขวางช่องทางออกของลมที่มาป ะทะ ลมมันก็ไม่ผ่านหม้อน้ำเพื่อระบายความร้อนได้อย่างเต็ มที่ เนื่องจากมันเกิดการอุ้งลมครับ แก้ไขโดยการต่อสเต็ปพัดลมก็จบครับ พอวิ่งเร็วๆพัดลมมันจะหยุดไม่ทำงานเนื่องจากอุณหภูมิ ไม่ถึงจุดทำงาน(ระบายความร้อนได้ดี)ความร้อนก็จะคงที ่ครับ ลองแก้ดู

เท่าที่ลองถามช่างดู ช่างบอกว่า
มันมีแผงแอร์อยู่เลยต้องให้ทำเลย ไม่งั้นเดี๋ยวแอร์ไม่เย็น

ไม่เกี่ยวเลย ทำแบบนี้แอร์จะไม่เย็นด้วย เอาพัดลมเป่าใส่แค่ตัวเดียวต่อกับแอร์ ให้ทำงานตามกันยังดีกว่าต่อตรงผ่านสวิตท์กุญแจอีกครั บ

ใจอยากจะติดเพิ่มแบบเป่าอีกซักตัวแต่มันไม่มีที่แล้ว
เพราะหน้าหม้อน้ำมีแผงแอร์ หน้าแผงแอร์มีอินเตอร์
แ่น่นไปหมดแ้ล้ว

อินเตอร์ไม่ได้อยู่ข้างล่างตรงช่องลมเหรอ

หม้อน้ำเป็นแบบเดียวกับของติดรถครับ
แต่พอดีของเดิมมันระเบิดตรงฝาพลาสติก เลยเปลี่ยนลูกใหม่เป็นแบบนี้เลย
แต่ตอนใช้ของติดรถก็อาการเดียวกันครับ

ถ้ายังต่อแบบนี้เดี๋ยวคุณก็จะเจอ อาการหม้อน้ำบวมครับ แก้ไขเหอะ

เฟืองท้ายรถผมเป็น 3.909 ครับ มันเป็นของเครื่อง 3000

วีโก้ขับ2 2500 มี3.9กับ4.1
3000 ขับ2 จะเป็น 3.5
ถ้าขับ4 จะเป็น 4.55ครับ

ช่วง 90 -120 กม./ชม.
อาการเหมือนเทอร์โบแลกครับ
พอเกิน 120 ปุ๊บก็มาปั๊บเลยครับ

ตอนนี้กำลังลังเลแล้วครบ
เพราะวันก่อนไปนั่งรถอีกคันนึง
วาง 1UZ มา
ได้อารมณ์ฮารฺ์ดคอร์มากๆเลยครับ
แตะเท้านิดเดียวรถแทบจะกระโจนออกเลย
แต่ยังกังวลเรื่องอะไหล่อยู่ครับ น่าจะหายากกว่าเครื่อง JZ อยู่เหมือนกัน
กะว่าถ้าเปลี่ยนก็จะขายเครื่องเก่าพร้อมชุดแก็สหัวฉี ดไปเลย

แต่ยังไงก็จะลองไล่งานนี้ให้ถึงที่สุดก่อนครับ

ขอบคุณครับ
yotyim is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม