ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-08-2008, 18:06   #376
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cd5//inside อ่านกระทู้
2jge วางในสปอร์ไรเดอร ควรใช้เกียร์แบบไหนดี คือ แบบ ชนเกียร์เดิมขับ 4 ได้เหมือนเดิม
รึแบบ เกียร์ออโต้ที่มากับเครื่อง ช่วนแนะนำด้วยนะครับ เพราะตอนนี้กำลังสับสนอย่างมากก บ้างร้านบอกชนเกียร์เดิม ดีกว่าไม่มีปัญหาตามมา อีกร้านบอกว่า ชนเกียร์เดิมไม่ดี รอบมาแต่ไม่วิ่ง ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยนะครับพี่ๆ
แล้วแต่ชอบครับ ถ้าอยากสบายหน่อยก็เกียร์ออโต้เจ หลาย ๆ ท่านลงเครื่อง J หรือ UZ ก็ใช้เกียร์+ขับสี่เดิม เยอะมากนะครับ ส่วนที่ว่าวิ่งหรือไม่นั้นมันน่าจะต้องดูที่เฟืองท้า ยและขนาดของยางเป็นหลักด้วย ถ้าเป็นยางสแตนดาร์ดหรือ 31 รถสปอร์ทไรเดอร์ถ้าเป็นเครื่อง 5L เฟืองท้ายเดิม 4.5 อยู่แล้วไม่ต้องทำอะไรกับมันเลย(ยกเว้นเรื่องไมล์และ วัดรอบอาจจะมีไมล์แข็งหรือวัดรอบไม่ขึ้นต้องใส่กล่อง แปลงก็ไม่มีปัญหาครับ) แต่ถ้าเป็นเครื่อง 1KZ หรือ 1KD เฟืองท้ายมันจะเป็น 3.7 ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่อย่างน้อย 4.1 ขึ้นไปครับ รอบจะไม่สูงและวิ่งดีด้วย พื้นฐานรถเองเป็นรถครอบครัวไม่เหมาะที่จะใช้ความเร็ว สูงมาก ๆ ดังนั้นถ้าได้ความเร็วสัก 160 ก็น่าจะพอแล้วสำหรับ BODY นี้มากกว่านั้นเสียวมาก ๆ ครับ
ส่วนที่ช่างบอกว่าชนเกียร์เดิมไม่ดี รอบมาแต่ไม่วิ่งอาจเป็นได้ที่คลัชหมดจับไม่อยู่ก็เป็ นได้นะครับสำหรับเกียร์ 5L ถ้าเป็นเกียร์ KZ หรือ KD ไม่น่ามีปัญหานะครับแรงบิดมันใกล้เคียงกัน เอามาชนกับ UZ ยางใหญ่ 35 เล่นทางออฟโรดหนัก ๆ ยังไม่เป็นไรเลยนะครับ แต่ของ 5L มีพังบ้างแล้วเพราะเจ้า UZ ถ้าไม่ได้เล่นหนักมาก ๆ คงไม่มีปัญหาครับ
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม