ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-07-2008, 11:54   #1721
ake_209
Junior Member

รูปส่วนตัว ake_209

คะแนน: 0 ake_209 is on a distinguished road
ประโยชน์ของวาว์ลน้ำ

สวัสดีครับทุกท่าน
ผมอยากสอบถามเรื่องประโยชน์ของวาว์ลน้ำหน่อยครั บ
พอดีผมลง 1 j(ไม่โบ) + lpg ในอีซูซุแอดแวนเจอร์ มา ตอนนี้มีปัญหาเรื่องความร้อน
ผมทำหม้อน้ำใหม่ เป็นทองแดง 2 ชั้น อย่างหยาบ ใช้พัดลมไฟฟ้า แบบเป่า 2 ตัว และดูด 1 ตัว
ทั้งหมดต่อตรง ยังเอาไม่อยู่ เคยร้อนถึงขนาดแง้มฝากระโปรงวิ่ง ความร้อนก็จะคงที่ไม่ร้อนขึ้น
พอถามช่างว่า วาวล์น้ำเปลี่ยนหรือยัง ช่างบอกว่าไม่ได้ใส่ให้ยังร้อน
ถ้าใส่ก็คงฮีทเลย (ใจก็คิดว่าแล้วเครื่องมันจะมีมาให้ทำไม่ถ้าไม่ใส่มั น) ก็เลยอยากสอบถามท่านผู้รู้ว่า
1.วาว์ลน้ำ มันมีประโยชน์อย่างไรบ้าง จำเป็นต้องใส่หรือไม่
จำเป็นต้องใส่ครับเพื่อควบคุมระดับความร้อนให้ค งที่ ที่สุด

2.ทำอย่างไรดีเรื่องความร้อน ต้องแก้ไขจุดไหนบ้าง
ต้องจัดระเบียบลมเข้าหน้ารถใหม่คัรบเพราะแง้มฝากระโป รงแล้วไม่ร้อน

3.การที่แง้มฝากระโปรงวิ่ง แล้วความร้อนคงที่ ความร้อนไม่ขึ้นต่อ น่าจะเกิดจากสาเหตุที่ห้องเครื่อง ระบายความร้อนไม่ทันใช่หรือไม่ แล้วควรแก้ไขอย่างไรดีครับ
[color="Magenta"]ถูกต้องครับ ทำด้านหน้าให้โล่งให้ลมเข้ามาระบายความร้อนสะสมในห้อ งเครื่องครับ[/COLOR

^

^^

ยินดีต้อนรับครับ
JZ_M-1445

""

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย najake@lampang : 15-01-2009 เมื่อ 11:28.
ake_209 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม