ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-07-2008, 21:45   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_advance_club อ่านกระทู้
ผมใช้ 1J-GE ฝาดำครับ พอดีผมได้ไปติดแก๊สมา เป็นระบบ ฟิกมิกเซอร์ แล้วใช้อยู๋ประมาณ 2-3 เดือน พบว่า น้ำในหม้อน้ำหายครับ ตอนแรกๆ ก็ไม่เอะใจเพราะว่ามันหายไม่เยอะ
แต่พอใช้ต่อๆ ไป มันเริ่มมากขี้นเรื่อยๆ จนตอนนี้
วิ่งแค่ 5 กิโลเมตร แล้วจอดซื้อของประมาณ 1 ชั่วโมง พอมาดูปรากฏว่า น้ำหายไปจากถังพักน้ำ ครึ่งลิตร กว่าๆ ครับ
แล้วพออีกวันผม วิ่งจาก กทม ไปนครสวรรค์ ประมาณ 200 กว่าโล ต้องแวะเติมน้ำ 3 ครั้งอ่ะครับ ใช้น้ำประมาณ 3 ลิตร ครับ
และความร้อนก็ขี้นสูงกว่าปกติ ประมาณ 5 องศา ครับ(ผมดูจาก Water Temp ) คือดูจากเกจ วัด ถ้าหากความร้อนขึ้นสูงต้องหาที่จอดเพื่อเติมน้ำ พอเติมเสร็จวิ่งไปต่อ ความร้อนก็กลับมาเหมือนเดิมครับ

ลองถามใครดู เค้าก็บอกว่า ฝาสูบโก่งหรือเปล่า แต่พอมาคิดๆดู รถผมก็ไม่มีปัญหาการ HEAT อัตราเร่งก็เหมือนเดิม ไม่ตก

ผมเลยอยากรู้ครับ ว่ามันเกิดจากอะไรอ่ะครับ เกี่ยวกับหม้อน้ำหรือเปล่า เพราะว่าเวลาเครื่องร้อนๆ ตอนจอดพัก จับที่ท่อยางน้ำร้อนที่ออกจากเครื่อง ปรากฏว่า น้ำมันเดือด(ปุ๊ดๆๆๆ) ในท่อครับ แล้วพอจอดจนเครื่องเย็น แล้วดูที่ท่อน้ำร้อนออกจากเครื่อง ปรากฏว่า ท่อน้ำตีบ (แบน) เลยครับ
มันจะเกิดจากอะไร แล้วเป็นไรหรือเปล่าครับ

เลยสอบถามผู้รู้ครับ ยังไงก็ขอคำตอบด้วยนะครับ จะได้แก้ไข เพราะตอนนี้ไม่อยากวิ่งไกลๆเลย

ขอบคุณครับ
ระบบระบายความร้อนยังดีอยู่หรือเปล่าครับ แล้วท่อน้ำต่าง ๆ มีจุดรั่วซึมบ้างหรือเปล่าครับ ลองสังเกตุด้วยน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม