ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-03-2008, 11:11   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ryuruntaro e22ky อ่านกระทู้
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ผมสงสัยนิดหน่อย คือไอ้ สาก ที่ว่าคือไอ้ตัวก้ามที่มาจับกับขาเบรคเราหรือเปล่าคร ับ ส่วนการขันสากเนี๊ยไปบอกช่างได้ เลยหรือเปล่าครับ
เรียนคุณ ryuruntaro e22ky ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ใช้คำศัพท์ของช่างชาวบ้านที่เรียกกัน คำศัพท์ภาษาไทยจริงๆเรียกว่า "ก้านดัน" ของหม้อลมเบรคครับ มีไว้ดันแม่ปั๊มเบรก (แม่ปั๊มเบรก คือ ลูกสูบที่อยู่ติดกับหม้อลมเบรก ที่มีกระบอกสำรองน้ำมันเบรกอยู่ด้านบน)

ตัวก้านของแม่ลมเบรก อยู่แกนกลางของหม้อลม ซึ่งมี 2 ด้านครับ
ด้านฝั่งที่อยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนขับเรียกว่า "ก้านควบคุม" ซึ่งมีไว้สำหรับควบคุมกำลังการกดแม่ปั๊มไปกระทำการเบ รค
ส่วนอีกด้าน ที่อยู่ด้านนอกติดกับแม่ปั๊มเบรค เรียกว่า "ก้านดัน" หรือช่างชาวบ้านเรียกว่า "สาก" นั่นเองครับ ถ้าถอดแม่ปั๊มเบรคออกมา จะมองเห็นเลยครับ ลักษณะตรงปลายเหมือน สากครับ ซึ่งตรงกลางก้านมีเกลียวน๊อต สามารถขันเกลียวให้ก้านหุบเข้า หรือยื่นออกมาครับ ก้านตัวนี้แหละครับ ที่คือปัญหาที่ ช่างอาจจะขันเกลียวยื่นออกมามากเกินไปครับ ให้ขันให้หุบเข้าไปหน่อย เหลือระยะฟรีนิดนึงด้วยครับ

ถ้าไปหาช่างคนเดิม อาจจะไม่ต้องเสียค่าแรงเลยครับ เพราะว่าทำไม่ยากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 03-03-2008 เมื่อ 11:14.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
nibley (08-10-2009), oat (08-10-2009), tong_san (08-01-2010)