ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   หม้อต้มของ Star gas Turbo ใช้กับเครื่องเจธรรมดาได้หรือป่าวครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=9047)

untimate 01-11-2007 23:53

หม้อต้มของ Star gas Turbo ใช้กับเครื่องเจธรรมดาได้หรือป่าวครับ

พอดีตอนนี้ติดแก๊สกับเครื่อง 1 เจเทอร์โบในบอดี้ E34 อยู่ครับ อนาคตว่าจะเปลี่ยนเป็น 1 J หรือ 2 J ธรรมดาอ่ะครับ (เบื่อเครื่องเทอร์โบแล้วใครสนใจคุยกันได้นะครับ ) อยากทราบว่าหม้อต้มมันสามารถใช้ด้วยกันได้หรือป่าวคร ับ เพราะเพิ่งติดมาเองเสียดายอะครับ ขอบคุณครับ :emo_toon08:

kkk 03-11-2007 10:09

- เคยเห็นพี่เขาใช้เครื่อง 1G โบ มาใช้หม้อต้มตัวนี้แหละพอดีเครื่องพี่เขาพัง เลยเปลี่ยนมาใช้ 1 j ไม่โบก็ยังใช้หม้อต้มของตัวเทอร์โบตัวเดิมอยู่เลยครั บ

untimate 03-11-2007 19:16

ขอบคุณมากครับ สงสัยจังไมมีความเห็นเดียวหรือว่าเคยมีคนถามแล้วอ่ะค รับ

nakhonsawancar 03-11-2007 19:55

ใช้ได้ครับ แต่อาจจะไม่ดีเท่าหม้อธรรมดานะครับ
แต่ว่าไม่ดีเพราะอาจจะกินแก๊สกว่าอ่ะครับ

ไม้หอม 03-11-2007 20:33

เครื่องเทอร์โบมันมีปัญหาอะไร หรือต้องดูแลมากมายหรือครับ
ถึงตัดสินใจเปลี่ยนมาเป็นเครื่องธรรมดา เพราะตอนนี้กำลังมองหาเครื่องเทอร์โบนะครับ

Chai 04-11-2007 08:43

ผมว่าใช้ได้นะครับ เพราะหม้อต้ม Super ของสตาร์แก๊สก็เหมือนกับหม้อตัว Turbo ทุกอย่างต่างแค่ไม่มีส่วนของห้องปรับแรงดัน อย่างเดียว แต่ก็อย่างที่ต่อบอกอ่ะครับ มันอาจจะกินแก๊สมากกว่าหม้อยี่ห้ออื่นหน่อย เพราะสตาร์แก๊สค่อนข้างจ่ายแก๊สดุดัน (มันเลยแรงไงครับ อิอิ) แต่ผมว่าถ้าใช้เครื่องธรรมดาลองดูยี่ห้ออื่นก็ดีนะคร ับ เอาที่มันมีปรับได้ทั้ง Idle และ Sent. เลย น่าจะจูนได้เนียนดีกว่า :)

เค_คลองสาม 05-11-2007 08:07

ใช้ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหม้อครับ ส่วนเครื่องjbo สนใจครับ ต้องการมาลงe30 ครับ

untimate 07-11-2007 20:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไม้หอม (70396 กระทู้)
เครื่องเทอร์โบมันมีปัญหาอะไร หรือต้องดูแลมากมายหรือครับ
ถึงตัดสินใจเปลี่ยนมาเป็นเครื่องธรรมดา เพราะตอนนี้กำลังมองหาเครื่องเทอร์โบนะครับ

จริงปัญหาของเครื่องเทอร์โบที่ผมเคยใช้มานะครับนี้เป ็นตัวที่ 2 แล้ว (ถึงใช้ 2 ตัวแต่ผมก็เก่งสู้พี่ๆเค้าไม่ได้นะครับ รถที่ผมใช้มาวางเครื่องมาแล้วจากเจ้าของเดิม) แต่ปัญหาของเครื่องเทอร์โบ 2 ตัวนี้ก็แตกต่างกันไป ซึ่งปัญหาแรกก็คือ
1. ผมไม่มีอู่ประจำในซ่อมบำรุงเครื่องเจ จริงอยู่ว่าในคลับนี้ก็แนะนำอู่ให้มากมายแต่อู่ที่แน ะนำมาส่วนใหญ่ก็เน้นทำรถแรงหรือวางเครื่องนะครับ ซึ่งผมเองชอบเจเพราะเสียงมันเพราะและความทนๆหลายๆอย่ างของเครื่อง จึงทำให้ราคาค่าแรงในซ่อมบำรุงผมว่ามันจึงสูงกว่าเคร ื่องปกติ และอู่ที่อยู่ใกล้บ้านผมส่วนใหญ่ เวลาโทรไปถามเรื่องการซ่อมดูแล้วเหมือนมูลค่างานมันน ้อยไม่คุ้มกับค่าเสียเวลาค้าเมื่อเที่ยบกับการราคาวา งเครื่องใหม่หรือโมรถแรง เพราะระยะเวลาทำงานเท่ากัน แต่ได้เงินมากกว่าผมก็เลยรู้สึกเหมือนว่าอู่ไม่ค่อยอ ยากทำอะครับ ซึ่งอันนี้ผมก็เข้าใจนะว่ามันเป็นธุรกิจ แต่ที่นี้จะเข้าอู่ที่พอรู้จักบ้างพอเปิดมาเจอเจเทอร ์โบ อู่ก็ไม่ค่อยอยากเสี่ยงหรือว่าไม่รู้จริงแต่ใช้ประสบ การณ์จากการซ่อมเครื่องชนิดอื่น ๆ มาวิเคราะห์หรือสันนิษฐานก็อย่างที่บอกไงครับผมใช้มา 2 ตัวแล้วปัญหาบ้างอย่างผมเองก็พอรู้บ้าง อ่านจากในเว็บนี้ด้วยแต่พอช่างสันนิฐานออกมาแล้วมันค นละเรื่องเลย ผมจึงไม่ค่อยอยากเสี่ยงซ่อมกับเค้าเหมือนกัน แต่เมื่อเทียบกับ NA (รถเพื่อน)ผมเห็นมันซ่อมดะ ซ่อมได้ทุกที่ค่าแรงก็ตามความเหมาะสมอะครับ เผลอบ้างทีผมว่าไมมันถูกจัง :emot02:
2. ปัญหาควันไหล คือปัญหาที่คนใช้เครื่องเทอร์โบส่วนใหญ่เจอกัน ซึ่งวิธีการแก้ปัญหาหรือซ่อมก็แตกต่างกันไป บ้างคนใช้โบดิมลูกใหม่ บ้างคนขึ้นโบเดี่ยวก็ว่ากันไปตามแต่งบประมาณ ซึ่งถ้ามันเป็นควันไหลที่เกิดจากเทอร์โบพัง เปลี่ยนแล้วมันหายก็ดีไป แต่ตอนนี้ของผมสิควันไหลครับเป็นเฉพาะตอนร้อนนะครับ แล้วก็ยังไหลไม่เยอะ ตอนแรกก็คิดว่าโบพังเข้าไปหาช่าง ๆ รื้อออกมาปรากฎว่าโบแกนแน่นดี เอาละสิที่นี่มันไหลจากอะไรล่ะ ช่างบ้างคนก็บอกว่าแหวน บ้างคนก็บอกว่ายางตีนวาวล์ ผมก็ลองเอาหัวเชื้อใส่เข้าไปมันก็เหมือนเดิม และแต่ละช่างแต่ละหมอสันนิษฐานไม่เหมือนกันสักคน ซึ่งผมเองก็ไม่รู้จะทำไงเพราะส่วนใหญ่บอกว่าต้องเปิด ฝาเท่านั้นถึงจะรู้ ซึ่งถ้าเปิดฝาช่างบ้างคนแนะนำให้ยกเครื่องใหม่เลยคุ้ มกว่า และเครื่องตอนนี้ก็เดินเรียบปกติมากๆ มันเลยทำให้ผมสับสนไงครับว่าจะซ่อมบำรุงมันยังไงดี เพราะถ้าเป็นเพราะแหวนเครื่องหลวมเวลาวิ่งหรือเครื่อ งเย็นควันมันก็น่าจะขาวตลอด แต่นี่มันไม่เป็นอย่างงั้นไงครับ และผมก็ไม่อยากรื้อสุ่มสี่สุ่มห้ามันจะเสียเงินโดยใช ้เหตุ ดังนั้นถ้าเป็นเครื่อง NA ปัญหาพวกนี้ก็น่าจะสันนิษฐานได้แคบกว่าเพราะเหตุเกิด ปัญหามันน้อยกว่าไงครับ
3. การใช้งานอื่นๆ ก็เหมือนเครื่องธรรมดาไม่ได้จุกจิกอะไรไปมากกว่ากันห รอกครับ แต่การติดแก๊สไม่รู้ผมจะคิดไปเองหรือป่าวนะครับว่ามั นอันตรายกว่าเครื่องธรรมดา (ตอนนี้ผมก็ติดนะ) โดยอันตรายที่ว่าจากการรั่วของแก๊ส ตอนที่เราบูตเสร็วแล้วถอนคันเร่ง มันจะมีส่วนผสมของแก๊สที่ออกมากับอากาศที่พร้อมจะติด ไฟ ซึ่งหลายคนบอกว่ามันเป็นส่วนผสมที่บางมากโอกาสติดไฟม ันยากเหมือนกันซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่าติดไฟไม่ได้ (เพราะถ้าคนมันจะซวย :emo_toon08: ) แต่ถ้าเป็นเครื่อง NA ปัญหานี้จะไม่มีไงครับ (อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกยังไงพร้อมรับฟังครับ กรณีนี้เปรียบเทียบในงานที่ว่าจุดเชื่อมต่อปกติไม่รั ่วนะครับ)
4. เครื่องเจมันดึงดีนะครับ อิอิ :emo_toon24:

untimate 07-11-2007 20:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (70654 กระทู้)
ใช้ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหม้อครับ ส่วนเครื่องjbo สนใจครับ ต้องการมาลงe30 ครับ

ได้พี่ยังไงเดี่ยวผมจะโทรหาพี่นะครับเพื่อแลกเปลี่ยน กันได้จะได้วางที่พี่ทีเดียวเลยครับ

3678 08-11-2007 12:56

ใช้ได้เเต่ต้องอุดท่ออากาศครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:23