ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ระบบไฟเลี้ยงปั้มติ๊ก (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75208)

pichat-makut 25-01-2015 22:02

ระบบไฟเลี้ยงปั้มติ๊ก

คือรถเราเป็น a31 เครื่อง j มีอยู่ว่าเราเปลียนปั้มติ๊กมาหลายตัวแล้วนึกว่ามันเส ีย ถอดออกมามันไม่ได้เสีย ตอนนี้เราใช้ของนิสโม่เลย ปัญหาคือ ช่างที่ที่ลงเครืองให้ก็แก้ไม่หายสักที วิ่งๆไปสัก 50โล ไฟกาวไปเลี้ยงปั้มติ๊กไม่พอ ฟิวส์ไม่ขาด ดีเลก็ปกติ ต้องถอดปั้มติ๊กออกมาก่อนแล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ถึงจะทำ งาน พอวิ่งๆไปก็เป็นอีก อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรคับ ระบบมันเป็นอย่างนี้มาตั่งแต่ใช้เครื่องเดิม 12vแล้วครับ ขอบคุณคับ

jing 25-01-2015 22:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pichat-makut (906287 กระทู้)
คือรถเราเป็น a31 เครื่อง j มีอยู่ว่าเราเปลียนปั้มติ๊กมาหลายตัวแล้วนึกว่ามันเส ีย ถอดออกมามันไม่ได้เสีย ตอนนี้เราใช้ของนิสโม่เลย ปัญหาคือ ช่างที่ที่ลงเครืองให้ก็แก้ไม่หายสักที วิ่งๆไปสัก 50โล ไฟกาวไปเลี้ยงปั้มติ๊กไม่พอ ฟิวส์ไม่ขาด ดีเลก็ปกติ ต้องถอดปั้มติ๊กออกมาก่อนแล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ถึงจะทำ งาน พอวิ่งๆไปก็เป็นอีก อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรคับ ระบบมันเป็นอย่างนี้มาตั่งแต่ใช้เครื่องเดิม 12vแล้วครับ ขอบคุณคับ

(ขอเดานะครับ) รีเลย์ปั้มติกเสื่อมรึเปล่าครับ ลองเทสโดยการ ถอดสายไฟเดิมปั้มติกออกแล้วต่อตรงปั้มติกเลยครับ ถ้าหายก็แสดงว่ารีเลยปั้มติกแค่เสื่อม แต่ยังไม่เสียครับ มันเลยยังใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

pichat-makut 25-01-2015 22:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (906289 กระทู้)
(ขอเดานะครับ) รีเลย์ปั้มติกเสื่อมรึเปล่าครับ ลองเทสโดยการ ถอดสายไฟเดิมปั้มติกออกแล้วต่อตรงปั้มติกเลยครับ ถ้าหายก็แสดงว่ารีเลยปั้มติกแค่เสื่อม แต่ยังไม่เสียครับ มันเลยยังใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

ครับผม จะลองเปลียนดูครับ

few 26-01-2015 16:52

เหมือนปั๊มติ๊กเจ มันจะมี ตัวไดโอดด้วยน่ะคับ รถผมช่างทำมาตอนแรกไม่ได้ใส่ คับพอมันร้อนแล้วแรงดันตก พอใส่เข้าไป หายเลยน่ะครับ อันนี้กรณ๊ผมน่ะไม่รู้ว่ามันมีผลไหมคับไดโอต

PhotJZ 26-01-2015 20:38

+1 ให้ คุณ จิ๊งเลย ครับ ผมคยเป็น จ่ายๆอยู่แรงดันก็ตกซะงั้น ....ตอนนี้ผมมาใช้ E36 รถเก่า 20 ปีแล้ว รีเลย์ที่อยู่ในกล่องระบบไฟมีปัญหาแบบเดียวกันนี้ผมค ่อยๆทะยอยเปลี่ยน แรกๆก็หาแทบแย่เพราะมันเป้นๆหายๆ

ปล.บางครั้ง หน้าสัมผัสของขาหลวมๆก็มีสิทธิ์เหมือนกันนะ

pichat-makut 26-01-2015 22:13

โทรถามช่างที่วางเครื่อง เค้าบอกว่าเค้าเปลียนรีเรย์ให้เเล้วนิ แต่ก็ยังเป็น

pichat-makut 27-01-2015 18:27

รองไร่ดูแล้ว ไฟบวกไม่มารีเรย์ปั้มติ๊กเลยอ่ะ ฟิวส์ก็ไม่ขาด งง

pichat-makut 27-01-2015 21:59

เราใช้ a31ครับ อยากทราบว่าไฟระบบปั้มติ๊ก ไฟจะมาจากจุดไหนไปจุดไหนก่อนที่จะมาถึงปั้มติ๊ก
คือว่า เราได้ถอดระบบเเก็สออกแล้วระบบไฟมาบ้างไม่มาบ้าง จะไร่สายไฟใหม่ครับ ขอบคุณครับ

borancar 27-01-2015 22:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pichat-makut (906379 กระทู้)
เราใช้ a31ครับ อยากทราบว่าไฟระบบปั้มติ๊ก ไฟจะมาจากจุดไหนไปจุดไหนก่อนที่จะมาถึงปั้มติ๊ก
คือว่า เราได้ถอดระบบเเก็สออกแล้วระบบไฟมาบ้างไม่มาบ้าง จะไร่สายไฟใหม่ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นระบบไฟเดิมของนิสสัน ไฟจะมาจากรีเลย์อีเอฟไออีกทีนึงครับ เปนระบบเซฟตี้

pichat-makut 27-01-2015 23:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (906380 กระทู้)
ถ้าเป็นระบบไฟเดิมของนิสสัน ไฟจะมาจากรีเลย์อีเอฟไออีกทีนึงครับ เปนระบบเซฟตี้

และมันยุตรงไหนน้อ ขอบคุณคับ

PhotJZ 28-01-2015 09:05

1 ไฟล์แนบ
ตอนนี้ใช้เครื่อง 1J-GTE หรือเปล่า ครับ ของผมมันมี slow pump 5 ขาอยู่ บางทีมีปัญหาระบบไฟที่ช่างเคยเดินไว้ ผมเลยลองทำใหม่เพราะบางทีของเก่าไล่แล้ว งงมาหาข้อมูลจากที่นี่ ก็เลยไล่เดินใหม่ ผมทำอย่างในรูปที่แปะไว้ ส่วนถ้าคุณจะไล่ในระบบไฟเดิมของรถ ก็ได้ ครับ

เค_คลองสาม 28-01-2015 14:09

ให้ลองตัดสายไฟเข้าปั้มติ๊กตรงฝาถัง แล้วลากสายไฟตรงจากแบตฯมาต่อแทนแล้วลองใช้ดูว่ายังเป ็นอยู่มั้ย
ถ้าหายก็ต้องไล่หาสายเก่าว่าได้ผ่านอะไรมาบ้าง :biggrin:

pichat-makut 28-01-2015 18:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (906386 กระทู้)
ตอนนี้ใช้เครื่อง 1J-GTE หรือเปล่า ครับ ของผมมันมี slow pump 5 ขาอยู่ บางทีมีปัญหาระบบไฟที่ช่างเคยเดินไว้ ผมเลยลองทำใหม่เพราะบางทีของเก่าไล่แล้ว งงมาหาข้อมูลจากที่นี่ ก็เลยไล่เดินใหม่ ผมทำอย่างในรูปที่แปะไว้ ส่วนถ้าคุณจะไล่ในระบบไฟเดิมของรถ ก็ได้ ครับ

ครับผม อันนี้รู้อยู่ครับ แต่ไม่แน่ใจตอนที่ช่างทำระบบแก็สอ่ะครับ ว่าเค้าทำแก็สมาไง ช่างเค้าก็ถอดเเก็สออกก็มั่ว และช่างที่วางเเก็นมามั่วด้วยป่าว ตอนที่รถมีแก็สไม่ได้ต่อผ่านรีเลย์เลย แต่พอช่างว่างเครื่องต่อผ่านรีเลน์ ช่างวางเครื่องเค้าก็บอกว่าเค้าทำถูกของเค้าแล้ว ก็เลยงงเป็นไก่ตาแตกเลยครับ ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้ครับผม

pichat-makut 28-01-2015 18:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (906407 กระทู้)
ให้ลองตัดสายไฟเข้าปั้มติ๊กตรงฝาถัง แล้วลากสายไฟตรงจากแบตฯมาต่อแทนแล้วลองใช้ดูว่ายังเป ็นอยู่มั้ย
ถ้าหายก็ต้องไล่หาสายเก่าว่าได้ผ่านอะไรมาบ้าง :biggrin:

ครับผม ตอนนี้ต่อจากสวิทกุญแจมาเลยครับและผ่านรีเลย์ สตราทติดครับแล้วคับ เลยต้องไร่ดูว่าสายมาไงก่อนครับ ขอบคุณครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:14