ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   อีซุซุ ไทยรุ่ง 5 ประตู(แวนตัว เครื่อง 2800 cc ดีเชล จะติดแก็สควรติดถังแก็สไว้ตรงไหนดี (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=7078)

ton w123 03-09-2007 21:03

อีซุซุ ไทยรุ่ง 5 ประตู(แวนตัว เครื่อง 2800 cc ดีเชล จะติดแก็สควรติดถังแก็สไว้ตรงไหนดี

อีซุซุ ไทยรุ่ง 5 ประตู (แวน ) ตัว เครื่อง 2800 cc ดีเชลเทอร์โบ จะติดแก็ส ควรติดถังแก็สไว้ตรงไหนดี
อยากทราบพี่ๆๆว่า
1. เอาเครื่องดีเซล ไปติดแก็สจะคุ้มหรือเปล่าคับ และ จะดีหรือเปล่าคับ
2. ไม่ทราบว่าจะติดถังแก็สไว้ตรงไหนได้คับ เจ้าของรถไม่อยากติด ไว้ในรถคับ กลัว กลิ่นแก็ส เวลาคนนั่งคับ จะไม่ดี ไม่รู้ว่าพี่ๆๆ ท่านใดเคยติดไว้ใต้ท้องรถ บ้างคับ

3. เคยคุยกันเล่นๆนะคับ ว่า จะยกเครื่องดีเซล ออก แล้วก็วาง 2เจไม่โบ ฝาดำ ลงไปแทนแล้วติดแก็ส น่าจะคุ้มเปล่าคับ เจ้าของรถยังเสียดายเครื่องเดิมอยุ่คับ

HS3FEL 04-09-2007 06:51

1. เอาเครื่องดีเซล ไปติดแก็สจะคุ้มหรือเปล่าคับ และ จะดีหรือเปล่าคับ
***ไม่แนะนำ

2. ไม่ทราบว่าจะติดถังแก็สไว้ตรงไหนได้คับ เจ้าของรถไม่อยากติด ไว้ในรถคับกลัว กินแก็ส เวลาคนนั่งคับ จะไม่ดี ไม่รู้ว่าพี่ๆๆ ท่านใดเคยติดไว้ใต้ท้องรถ บ้างคับ
***ไว้ใต้ท้องถ้ารถต่ำจะตรวจไม่ผ่าน ไว้หลังเบาะด้านหลังถ้าระบบดีไม่มีกินแก๊สครับ ไม่ต้องกล้ว ถ้ามีรั่วจะได้กลิ่นแก้ไขทันครับ

3. เคยคุยกันเล่นๆนะคับ ว่า จะยกเครื่องดีเซล ออก แล้วก็วาง 2เจไม่โบ ฝาดำ ลงไปแทนแล้วติดแก็ส น่าจะคุ้มเปล่าคับ เจ้าของรถยังเสียดายเครื่องเดิมอยุ่คับ
***ดีครับ ขายเครื่องเดิมได้ด้วย ช่วงนี้เครื่อง เจรุ่นเทพประทาน มาแรงเหมือน จตุคามรามเทพ...

ชายต้น 04-09-2007 07:48

เมื่อวานเพิ่งแก้ปัญหา รุ่นนี้แหละครับ วางเจโบ ภายนอกเดิมล้อเดิม เจ้าของรถออกแนวบ้าๆ 555 เอาถังแก๊สไว้หลังเบาะแถว 2ครับ ไม่มีกินแก๊สนะครับ ถ้าติดตั้งถูกต้อง

HS9KRM 04-09-2007 07:59

ว่าแต่ตอนนี้ กินนำ้มัน กิโลละ กี่บาท ครับแล้วใช้รถเดือนนึงกี่พันกิโล ลองคำนวนดูครับ กะเงินที่เราต้องจ่ายไปกะค่านำ้มันกับเงินที่ต้องลงท ุนเพิ่มกะเครื่องใหม่+แกส ถ้ายังกินอยู่ไม่เกินสองบาทต่อลิตร ก็ไม่ต้องติด แต่ถ้า>2.50 บาทต่อกม ก้อน่าคิด

mungkorn2 04-09-2007 14:07

วางเจไปเลยครับ เช่น รถของผม กับ คุงซา 2 เจ อ่ะ คุ้มกว่าครับ

Jack_NeverDie 04-09-2007 18:56

กินแก็ส หรือ กลิ่นแก็สครับ อ่านแล้วมันขัดๆงัยชอบกล 555+

เค_คลองสาม 05-09-2007 07:35

ถ้าให้แนะนำน่ะครับ แนะนำว่าติดไว้ในรถครับ ได้ทั้งปลอดภัย และได้ถังใหญ่ด้วยครับ ส่วนติดแก๊สกับเครื่องดีเซล ก็ต้องแนะนำคุณนพ ครับ ที่คิดค้นกล่องควบคุมเพื่อให้ได้ใช้แก๊สกับเครื่องดี เซลได้ดี ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นลองคำนวณก่อนน่ะครับว่าปัจจุบันมั นกินน้ำมันเท่าไร และลองเทียบกับค่าใช้จ่ายในการวางเครื่อง และติดแก๊สน่ะคับ

ton w123 05-09-2007 21:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (53815 กระทู้)
ถ้าให้แนะนำน่ะครับ แนะนำว่าติดไว้ในรถครับ ได้ทั้งปลอดภัย และได้ถังใหญ่ด้วยครับ ส่วนติดแก๊สกับเครื่องดีเซล ก็ต้องแนะนำคุณนพ ครับ ที่คิดค้นกล่องควบคุมเพื่อให้ได้ใช้แก๊สกับเครื่องดี เซลได้ดี ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นลองคำนวณก่อนน่ะครับว่าปัจจุบันมั นกินน้ำมันเท่าไร และลองเทียบกับค่าใช้จ่ายในการวางเครื่อง และติดแก๊สน่ะคับ

คุณ นพ อยู่ แถวไหนเหรอคับ พี่เค

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:49