ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   สอบถามผู้รู้ หม้อต้ม kme gold กับ bigas หม้อต้มสองอย่างนี้อันไหนเหมาะและดีกับ j bo (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=63149)

debuku 25-12-2011 10:56

สอบถามผู้รู้ หม้อต้ม kme gold กับ bigas หม้อต้มสองอย่างนี้อันไหนเหมาะและดีกับ j bo

ระหว่างสองหม้อต้มนี้อันไหนมีข้อดีและข้อเสียอย่างไร อย่าทราบครับ แล้วอันไหนดีกว่ากันถ้าจะเอามาใส่ เจ โบครับผม :) :) :) น้องจากสองยี่ห้อนีมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ

เค_คลองสาม 26-12-2011 07:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ debuku (753155 กระทู้)
ระหว่างสองหม้อต้มนี้อันไหนมีข้อดีและข้อเสียอย่างไร อย่าทราบครับ แล้วอันไหนดีกว่ากันถ้าจะเอามาใส่ เจ โบครับผม :) :) :) น้องจากสองยี่ห้อนีมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ

ตามตรงน่ะครับ ผมใช้แต่kmeไม่เคยมีปัญหาอะไรส่วนไบแก๊ส เพิ่งจะใส่ให้กับเจ้าบอลไป อยู่ในช่วงทดสอบแบบโหด ๆ ว่าจะใช้ได้ดีหรือเป่ล่า แต่ถ้าดูจากราคา ไบแก๊สเหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะราคาไม่สูงครับ :)

debuku 26-12-2011 10:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (753288 กระทู้)
ตามตรงน่ะครับ ผมใช้แต่kmeไม่เคยมีปัญหาอะไรส่วนไบแก๊ส เพิ่งจะใส่ให้กับเจ้าบอลไป อยู่ในช่วงทดสอบแบบโหด ๆ ว่าจะใช้ได้ดีหรือเป่ล่า แต่ถ้าดูจากราคา ไบแก๊สเหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะราคาไม่สูงครับ :)

ขอบคุณพี่ เค มากนะครับ คือ อยากรู้พอดีผมใช้ kme เหมือนกัน แต่กลัวเป็นของปลอมครับผม ถ้าเกิดมันหลับก็จะหาทางเลือกใหม่อยู่เลยจะสอบถามครั บ เพราะว่าตอนนี้รถผมมีปัญหาคือ ขับรอบสูงประมาณ 5500 แล้วชอบตัดเข้าน้ำมัน ขนาดเอาติ๊กที่โหมดให้ตัดเข้าน้ำมันในรอบ 5000 ออกแล้วยังตัดเข้าน้ำมันเลย เลยไม่รู้ว่าอะไรมันเสีย ให้คนในคลับเอจีที่เชียงใหม่นั่ง แล้วจูนก็บอกว่า จูนดีมาแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่า มันยังตัดเข้าโหมดน้ำมันได้ โหมดให้ตัดรอบสูงก็เอาออกแล้วก็ยังตัดอยุ่ ตั้งไว้ที่ 1.7 บาร์ไว้ แต่พอวิ่งแล้วเสียบคอม แรงบาร์ดันขึ้นไปที่ 2.5 งง เลยเขาบอกว่าขอไปศึกษาหม้อตัวนี้ก่อนแล้วจะกลับมาจูน แล้วบอกให้ แต่ตอนนี้ผมจอกเอาไปทำภายในอยู่เลยไม่ติดต่อเขาเลย แบบนี้มันจะเป็นที่ map ของแก๊สด้วยเปล่าครับพี่ แก้ไม่ตกจริงๆๆเลย หรือว่ากรณีแบบนี้หม้อต้มแก๊สกลับบ้านไปแล้ว จะซ่อมหรือว่าซื้อใหม่ดีครับ รบกวนพี่เค หน่อยได้มั้ยครับ ในกรณีแบบนี้

jook 26-12-2011 14:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ debuku (753320 กระทู้)
ขอบคุณพี่ เค มากนะครับ คือ อยากรู้พอดีผมใช้ kme เหมือนกัน แต่กลัวเป็นของปลอมครับผม ถ้าเกิดมันหลับก็จะหาทางเลือกใหม่อยู่เลยจะสอบถามครั บ เพราะว่าตอนนี้รถผมมีปัญหาคือ ขับรอบสูงประมาณ 5500 แล้วชอบตัดเข้าน้ำมัน ขนาดเอาติ๊กที่โหมดให้ตัดเข้าน้ำมันในรอบ 5000 ออกแล้วยังตัดเข้าน้ำมันเลย เลยไม่รู้ว่าอะไรมันเสีย ให้คนในคลับเอจีที่เชียงใหม่นั่ง แล้วจูนก็บอกว่า จูนดีมาแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่า มันยังตัดเข้าโหมดน้ำมันได้ โหมดให้ตัดรอบสูงก็เอาออกแล้วก็ยังตัดอยุ่ ตั้งไว้ที่ 1.7 บาร์ไว้ แต่พอวิ่งแล้วเสียบคอม แรงบาร์ดันขึ้นไปที่ 2.5 งง เลยเขาบอกว่าขอไปศึกษาหม้อตัวนี้ก่อนแล้วจะกลับมาจูน แล้วบอกให้ แต่ตอนนี้ผมจอกเอาไปทำภายในอยู่เลยไม่ติดต่อเขาเลย แบบนี้มันจะเป็นที่ map ของแก๊สด้วยเปล่าครับพี่ แก้ไม่ตกจริงๆๆเลย หรือว่ากรณีแบบนี้หม้อต้มแก๊สกลับบ้านไปแล้ว จะซ่อมหรือว่าซื้อใหม่ดีครับ รบกวนพี่เค หน่อยได้มั้ยครับ ในกรณีแบบนี้

ใช้กล่อง ECU ยี่ห้ออะไร อาการตัดเข้าโหมดน้ำมันอาจเกิดจากกล่อง ECU แก๊สก็เป็นได้

debuku 26-12-2011 17:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jook (753393 กระทู้)
ใช้กล่อง ECU ยี่ห้ออะไร อาการตัดเข้าโหมดน้ำมันอาจเกิดจากกล่อง ECU แก๊สก็เป็นได้

เป็นกล่อง ag ครับผม กล่องที่เป็นเหล็ก จำรหัสไม่ได้

เค_คลองสาม 26-12-2011 18:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ debuku (753444 กระทู้)
เป็นกล่อง ag ครับผม กล่องที่เป็นเหล็ก จำรหัสไม่ได้

ลองดูตรงหน้า F3 ของโปรแกรมการปรับจูนแก๊สน่ะครับ มันมีอยู่ว่าถ้าแรงดันต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้ มันก็จะเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้เหมือนกันครับ และอีกอย่างเวลาขับรถและบูสต์ ให้สังเกตุที่วัดแรงดันในโปรแกรมว่ามันมีแรงดันต่ำลง เหลือเท่าไรครับ ถ้ามันต่ำกว่าค่าที่กำหนดไว้มันก็เปลี่ยนน่ะครับ:)

nirvanarit 27-12-2011 20:03

กับเจโบเดิมๆ บูสต์0.7-0.8 บาร์

ผมใช้ bigas คู่มาประมาณ 5,000 โลแล้วครับ
ก้ปกติดี จ่ายแก๊สพอ ปรับแรงดันหม้อ 1.1 บาร์ยังไม่สะดุด วิ่ง220 ยังได้ รู้สึกมั่นใจว่าถ้าโมเครื่องยนต์เพิ่มอีกในอนาคตก็น่ าจะยังรองรับความแรงได้

แต่หม้อต้มมันหนาไปหน่อย ต้องหาตำแหน่งติดตั้งดีๆ

tom.4wd 28-12-2011 10:31

ผมไช้อยู่ครับ ใช้มาประมาณ 50000 กิโลแล้วไม่มีปัญหา ขึ้นเขาลงห้วยก็ยังไม่มีปัญหา ความเร็วสูงก็ไม่เคยสดุดหรือมีอาการให้เห็นครับ

debuku 31-12-2011 10:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tom.4wd (753983 กระทู้)
ผมไช้อยู่ครับ ใช้มาประมาณ 50000 กิโลแล้วไม่มีปัญหา ขึ้นเขาลงห้วยก็ยังไม่มีปัญหา ความเร็วสูงก็ไม่เคยสดุดหรือมีอาการให้เห็นครับ

-ขอบคุณพี่ทุกท่านแต่ของผมมีปัญหา แก้ไม่ตกไม่รุ้จะทำไง คิดได้ทุกอย่างว่าเป็นอะไร กลัวหม้อกลับบ้านเก่าหรือว่าไม่เสีย หรือว่าเป็นที่ map ไปร้านแก๊สก็บอกว่าปกติ ผมก็ งง ถ้าปกติทำไมมันตัดเข้าน้ำมัน ไม่รู้จะทำไงดีละครับ แล้วถ้าบูสประมาณ บาร์จะพอไหวหรือเปล่า เซงกับเรื่องแก๊สจริง ก็เลยจะติดสินใจจะลองเปลี่ยนหม้อต้มแก๊สดูแต่ก็ไม่รู ้ว่าหม้อต้มแก๊สเสียจริงหรือเปล่า :frown: :frown: :frown:

debuku 31-12-2011 10:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (753474 กระทู้)
ลองดูตรงหน้า F3 ของโปรแกรมการปรับจูนแก๊สน่ะครับ มันมีอยู่ว่าถ้าแรงดันต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้ มันก็จะเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้เหมือนกันครับ และอีกอย่างเวลาขับรถและบูสต์ ให้สังเกตุที่วัดแรงดันในโปรแกรมว่ามันมีแรงดันต่ำลง เหลือเท่าไรครับ ถ้ามันต่ำกว่าค่าที่กำหนดไว้มันก็เปลี่ยนน่ะครับ:)

พี่เคครับแล้วเราจะไปเช็คได้อย่างไรว่า หม้อต้มแก๊สเราเสียหรือเปล่า จะไปให้ช่างเขาเช็คได้อย่างไรครับ
มีวิธีมั้ยครับ

เค_คลองสาม 03-01-2012 07:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ debuku (754744 กระทู้)
พี่เคครับแล้วเราจะไปเช็คได้อย่างไรว่า หม้อต้มแก๊สเราเสียหรือเปล่า จะไปให้ช่างเขาเช็คได้อย่างไรครับ
มีวิธีมั้ยครับ

อย่างที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นล่ะครับ ตอนขับรถจูนให้บูสต์แล้วดูแรงดันที่โปรแกรมว่ามันลดล งเยอะหรือเปล่า เพราะถ้ามันลดลงมากก็มีโอกาส และดูแรงดันตอนเครื่องเดินเบาด้วยว่าตั้งไว้เท่าไร ถ้าเป็นหม้อทองปรับให้ได้ประมาณ 1.4 ครับ แล้วลองปรับจูนใหม่แล้วลองวิ่งดู:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:29