ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ใช้แก๊สวิ่งดี แต่พอเปลี่ยนเป็นน้ำมันมีอาการอืด (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=58402)

rong71 30-05-2011 09:10

ใช้แก๊สวิ่งดี แต่พอเปลี่ยนเป็นน้ำมันมีอาการอืด

เมื่อวานขับกลับจากต่างจังหวัดพอดีแก๊สหมดเปลี่ยนมาใ ช้น้ำมันผลปรากฏว่าอืดมากเลยครับ เร่งก็ไม่ขึ้น แต่พอเติมแก๊สปรากฏว่าวิ่งฉลุยเลย เพิ่มเติมปกติแล้วไม่ค่อยได้ใช้น้ำน้ำมันสักเท่าไรที ่ผ่านมาใช้ประมาณ 10 % อาการแบบนี้ ปั๊มติ๊กน่าจะมีเอี่ยวไหมครับ เพราะเวลาปั๊มทำงานเสียงดังมากครับ เสียงดังแบบดูหลอดกาแฟเวลาใกล้หมดถุงครับ.......สิ่ง ที่น่าจะเป็นคือเวลาใช้น้ำมันแล้วเครื่องน่าจะกระฉูด (2jge Ngv หัวฉีด)

xciter 30-05-2011 10:19

น่าจะเป็นที่ปั้มติ๊กแหละคับ ลองเช็คดู แรงดันน้ำมันไม่น่าจะพอ

rong71 30-05-2011 10:33

ขอบคุณคุณครับ การทดสอบแรงดันนี้มีวิธีทดสอบแบบง่าย ๆ ไหมครับ อย่างเช่านเอามืออุดดูว่ามีแรงดูดไหมอะไรทำนองนี้

Khun_Thian 31-05-2011 12:15

ผมเคยเป็นนะอาการแบบนี้ตอนไปกาญแก๊สหมดสับเป็นน้ำมัน วิ่งไปซักพักเร่งไม่ขึ้นตื้อไปดื้อๆทำได้แต่เลี้ยงคั นเร่งประคองความเร็วไว้(ประมาณ80แล้วมันหล่นมาเรื่อย ๆตอนนั้นยังเป็นเกียร์ATอยู่)ขับไปก็โทรหาช่างไปบอกอ าการไปแม่เจ้า!ข้างหน้าทางชันมากทำไงดีล่ะตู?นึกในใจ ขึ้นก็ตายไม่ขึ้นก็กินข้าวลิงแน่ เอาวะ!ดึงลงเกียร์2แล้วยัดเลยครับ ไม่น่าเชื่อครับ!พอรถกระตุกเข้า2แล้วแฟ๊ด.....ดดขึ้น เนินแบบสบายๆเลยและอาการที่ว่าหายไปเลยหลังจากผ่านเน ินก็ขับไปเรื่อยใจก็คิดมันจะเป็นอีกมั้ยเนี่ยจนเติมน ้ำมันอีกรอบก็ยังวิ่งปกติ กดได้ ยัดได้ แปลกมั้ยล่ะ งง งง งง ?????ครับ ใครพอรู้ช่วยบอกผมหน่อยครับเพื่อเป็นความรู้ครับ
*ใจผมคิดว่าหัวฉีดหรือสายหรือน้ำมันตันน่ะครับพอได้แ รงกระทำที่แรงมาก(กดซะจมเลย)เหมือนไอ้ที่ตันอยู่มันจ ะหลุดออกมาเลยทำให้น้ำมันผ่านได้สะดวกน่ะครับ
**และขอบ่นหน่อยเหอะอ.ศรีสวัสดิ์ จ.กาญ เนี่ยมีปั๊มแก๊สแค่ปั๊มเดียวใน"อำเภอ"เองครับใครไประ วังด้วย เห้อ!เกือบได้กินข้าวลิงทั้งครอบครัวแล้วผม :emo_toon05:

rong71 31-05-2011 15:03

เสาร์นี้ ว่าจะจัดการเจ้ากรองเบนซินเป็นอันดับแรกเสียก่อน เพราะตั้งแต่ซื้อต่อเขามาไม่เคยเปลี่ยน.....

nick p-car (JZ) 31-05-2011 22:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rong71 (684754 กระทู้)
เสาร์นี้ ว่าจะจัดการเจ้ากรองเบนซินเป็นอันดับแรกเสียก่อน เพราะตั้งแต่ซื้อต่อเขามาไม่เคยเปลี่ยน.....

เช็คดูผ้ากรองที่ปั๊มติ๊กด้วยบางทีถังฝุ่นมากก็ตันคร ับ รถใหม่ๆออกจากสายการผลิตยังมีตันเลยครับ

rong71 01-06-2011 09:19

เช็คดูผ้ากรองที่ปั๊มติ๊กด้วยบางทีถังฝุ่นมากก็ตันคร ับ รถใหม่ๆออกจากสายการผลิตยังมีตันเลยครับ..........

น่าสน..ตัวผ้ากรองนี้ถ้าเราถอดติ๊กออกมาเรามองเห็นเล ยรึเปล่าครับ จะได้ดูเป็นจุดแรก อีกอย่างก่อนเกิดปัญหาผมใส่โซฮอล แทน 91 แล้วสังเกตุดูเหมือนว่าท่อส่งน้ำมันจะยุ่ยเลย อันนี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า อย่างไรก็ขอขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองถอดดูไม่รู้ว่าถึงขั้นถอดถังล้างรึเปล่าค รับงานนี้

เค_คลองสาม 03-06-2011 10:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rong71 (684959 กระทู้)
เช็คดูผ้ากรองที่ปั๊มติ๊กด้วยบางทีถังฝุ่นมากก็ตันคร ับ รถใหม่ๆออกจากสายการผลิตยังมีตันเลยครับ..........

น่าสน..ตัวผ้ากรองนี้ถ้าเราถอดติ๊กออกมาเรามองเห็นเล ยรึเปล่าครับ จะได้ดูเป็นจุดแรก อีกอย่างก่อนเกิดปัญหาผมใส่โซฮอล แทน 91 แล้วสังเกตุดูเหมือนว่าท่อส่งน้ำมันจะยุ่ยเลย อันนี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า อย่างไรก็ขอขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองถอดดูไม่รู้ว่าถึงขั้นถอดถังล้างรึเปล่าค รับงานนี้

ตัวแก็สโซฮอล ก็มีผลนะครับ สำหรับรถที่ใช้แก็ส ส่วนมากจะเติมน้ำมันไว้ค้างในถัง มันจะกัดกร่อนพวกท่อยางต่างๆอ่ะครับ และทำให้ระบบกรองเชื้อเพลิงอุดตันได้ครับ

rong71 06-06-2011 10:09

รายงานครับ เมื่อวันหยุดเอารถเข้าอู่ไล่ระบบทางเดินน้ำมันแล้วโอ เค คงเหลือแต่หัวฉีด ซึ่งช่างบอกว่า น่าจะ...ตัน ดูแล้วรื้อค่อนข้างยากเพราะมีการทุบห้องเครื่อง คงต้องรออาทิตย์หน้าเพราะงานที่อู่ค่อนข้างเยอะ

....แต่ผมมีคำถามเพิ่มเติมว่า
1.แม้นจะตัดติ๊ก แต่หัวฉีดยังทำงานอยู่ จะรู้ได้อย่างไร มีผลเสียอะไรบ้างที่แน่ ๆ น้ำมันคงหายไปแม้สับไปแก๊ส

2.มีวิธีทำความสะอาด (ล้าง) เจ้าหัวฉีดโดยไม่ต้องถอดประเภทที่ว่าลองใช้ตัวนี้ดูก ่อนเช่นหัวเชื้ออะไรทำนองนี้

................ขอบขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ...........

ชายต้น 07-06-2011 10:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rong71 (686766 กระทู้)
รายงานครับ เมื่อวันหยุดเอารถเข้าอู่ไล่ระบบทางเดินน้ำมันแล้วโอ เค คงเหลือแต่หัวฉีด ซึ่งช่างบอกว่า น่าจะ...ตัน ดูแล้วรื้อค่อนข้างยากเพราะมีการทุบห้องเครื่อง คงต้องรออาทิตย์หน้าเพราะงานที่อู่ค่อนข้างเยอะ

....แต่ผมมีคำถามเพิ่มเติมว่า
1.แม้นจะตัดติ๊ก แต่หัวฉีดยังทำงานอยู่ จะรู้ได้อย่างไร มีผลเสียอะไรบ้างที่แน่ ๆ น้ำมันคงหายไปแม้สับไปแก๊ส

2.มีวิธีทำความสะอาด (ล้าง) เจ้าหัวฉีดโดยไม่ต้องถอดประเภทที่ว่าลองใช้ตัวนี้ดูก ่อนเช่นหัวเชื้ออะไรทำนองนี้

................ขอบขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ...........

1.ใช้หูฟัง ถ้าหัวฉีดทำงานมันจะดังเป็นจังหวะครับ เอามือจับก็รู้สึก ตัดติ๊กแต่ไม่ตัดหัวฉีด ระยะยาวพังครับหัวฉีด
2.หัวเชื้อเติมในถังไม่ได้ผลครับ ถอดล้างยิงสดดีกว่า ได้ผลชัวร์

Chili 08-06-2011 11:53

ลองรีเซ็ทกล่องโดยการถอดขั้วลบที่แบตฯครับ ถ้าทำแล้วน้ำมันวิ่งปรกติเหมือนเดิมแสดงว่าจูนแก๊สไว ้ไม่เนียนครับ กล่องมันเลยจำค่าผิดๆของแก๊สทำให้มีผลต่อน้ำมัน

เช่น จูนแก๊สไว้หนาไป กล่องประมวลผลออกมาแล้วพยายามสั่งให้จ่ายเชื้อเพลิงน ้อยลงเนื่องจากมันหนา (กล่องมันไม่รู้นะครับว่าเชื้อเพลิงที่ใช้เป็นแก๊สหร ือน้ำมัน) พอสับเป็นน้ำมันปุ๊บมันเลยอึดเพราะกล่องไปสั่งให้จ่า ยน้ำมันน้อยลง ประมาณนั้นคับ

rong71 08-06-2011 13:35

ขอบคุณมากครับเย็นนี้จะลองดู

- ผมมีอะไรเสริมมาเล่าสู่กันฟังนิดครับ ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันรึเปล่า คือว่าะตอนสงกรานต์ผมขับขึ้นเขาน้ำหนาวตอนสับจากแก็ส เป็นน้ำมันปกติดี(ระบบเปลี่ยนให้)คือหวังจะให้มันปู๊ ดด น่ะ แต่ดูอืดจัง พอขับขึ้นเขาไปสักพัก ลองกดไปใช้แก็ส ดู กลับมีสัญญาณเตือนว่าแก๊สหมดทั้งที่มีเต็มถัง ลองอยู่ 2-3 ครั้ง เหมือนเดิมเตือนว่าแก๊สหมดและไฟแสดงสถานะแก็สเป็นสีแ ดง ซึ่งเตือนว่าหมด ผมรอจนถึงทางราบ สั่งให้เป็นแก๊สระบบไฟก็เตือนอีกว่าแก๊สหมด จนต้องดับเครื่องถึงเปลี่ยนเป็นแก๊สได้ ทีนี่วิ่งกระฉูดด้วย เลยเป็นเจ้าอืด...ตั้งแต่วันนั้นมาจนทุกวันนี้

Khun_Thian 09-06-2011 11:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili (687601 กระทู้)
ลองรีเซ็ทกล่องโดยการถอดขั้วลบที่แบตฯครับ ถ้าทำแล้วน้ำมันวิ่งปรกติเหมือนเดิมแสดงว่าจูนแก๊สไว ้ไม่เนียนครับ กล่องมันเลยจำค่าผิดๆของแก๊สทำให้มีผลต่อน้ำมัน

เช่น จูนแก๊สไว้หนาไป กล่องประมวลผลออกมาแล้วพยายามสั่งให้จ่ายเชื้อเพลิงน ้อยลงเนื่องจากมันหนา (กล่องมันไม่รู้นะครับว่าเชื้อเพลิงที่ใช้เป็นแก๊สหร ือน้ำมัน) พอสับเป็นน้ำมันปุ๊บมันเลยอึดเพราะกล่องไปสั่งให้จ่า ยน้ำมันน้อยลง ประมาณนั้นคับ

ตามที่ผมเข้าใจเค้าไม่ได้ถอด "ขั้วบวก" หรือครับพี่ งง ครับ :confused:

Chili 09-06-2011 11:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (688094 กระทู้)
ตามที่ผมเข้าใจเค้าไม่ได้ถอด "ขั้วบวก" หรือครับพี่ งง ครับ :confused:

ผมถอดขั้วลบครับ จริงๆก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบไฟ กล่องซักเท่าไหร่คับ แต่ทำทีไรก็ถอดขั้วลบตลอด หรือจริงๆที่ถูกต้องอาจจะต้องถอดขั้วบอกก็ไม่รู้เหมื อนกันครับ :emo_toon02:

Dis48 09-06-2011 23:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (687165 กระทู้)
1.ใช้หูฟัง ถ้าหัวฉีดทำงานมันจะดังเป็นจังหวะครับ เอามือจับก็รู้สึก ตัดติ๊กแต่ไม่ตัดหัวฉีด ระยะยาวพังครับหัวฉีด
2.หัวเชื้อเติมในถังไม่ได้ผลครับ ถอดล้างยิงสดดีกว่า ได้ผลชัวร์

ตามพี่ต้นบอกเลยคับ
ของผมกล่องตัดหัวฉีดพัง วิ่งแก็ส มีเสียงยกหัวฉีด ตอนนี้เปลี่ยนแล้วสบาย ไล่ระบบน้ำมันต้องนาน ถอดหัวฉีดมาล้างไม่ยากเท่าไรคับ แต่ต้องใช้เวลา กับอดทนหน่อย พื้นที่มันน้อย

pyf 10-06-2011 07:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili (688101 กระทู้)
ผมถอดขั้วลบครับ จริงๆก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบไฟ กล่องซักเท่าไหร่คับ แต่ทำทีไรก็ถอดขั้วลบตลอด หรือจริงๆที่ถูกต้องอาจจะต้องถอดขั้วบอกก็ไม่รู้เหมื อนกันครับ :emo_toon02:

ถอดทั้ง2ขั้วไปเลยครับชัวร์ๆ

:redface:

sacorn 11-06-2011 20:37

ถอดขั้วไฟก็ไม่ไปเลี้ยงวงจร

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili (688101 กระทู้)

เวลาถอดและใส่ขั้วแบต

ต้องถอดขั้วลบก่อนแล้วจึงถอดบวก ส่วนเวลาใส่ให้ใส่ข้วบวกก่อนแล้วจึงใส่ขั้วลบครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:00