ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   วาง2jz-geลงแก๊ซระบบไหนดีครับ(น้องใหม่3วัน) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4640)

โฮจิมิน..ติดj 09-06-2007 11:49

วาง2jz-geลงแก๊ซระบบไหนดีครับ(น้องใหม่3วัน)

ผมจะลง2jz-geแล้วติดแก๊ซแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจว่าระบบไหนดีช่วยแน ะนำทีครับ

ชายต้น 09-06-2007 14:45

ฟิกมิก+เพาเวอร์วาลว์ กับ ฟิกมิก+แลมด้าครับ
ลองฟิกมิก+เพาเวอร์วาวล์ก่อนก็ได้ครับ เอามาขับก่อน จับอาการ แล้วค่อยไปใส่แลมด้าก็ได้ครับ หรือจะติด ฟิกมิก+แลมด้า ที่เดียวก็ดีครับ

เค_คลองสาม 12-06-2007 07:32

อย่างที่ต้นกล่าวครับ ฟิกมิก+แลมด้าเลยก็ได้ครับ หรือจะลองไม่มีแลมด้า่ก่อนแล้วค่อยมาใส่ที่หลังก็ได้ เหมือนกันครับ

โกยเถอะเจ 12-06-2007 21:58

รบกวนอธิบายหน่อยได้ไหมครับ ว่าไอ้ ฟิกมิกกับแลมด้า ว่ามันคืออะไร มีหน้าที่อะไร ใส่ไม่ใส่มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง ขอบคุณ๕ณํฐ

เค_คลองสาม 13-06-2007 06:35

คำว่าฟิกมิกซ์ ก็คือการฝั่งมิกซ์โดยที่รูมิกซ์จะไม่มีการขยายครับ ส่วนแรมด้ามันมีหน้าที่ควบคุมการจ่ายแก๊สให้พอกับเคร ื่องยนต์ต้องการ โดยการคำนวณจากกล่อง ecu ของระบบแรมด้าโดยใช้สัญญาณจาก ลิ้นผีเสื้อและ ox ครับ มาประมวลผล

โกยเถอะเจ 14-06-2007 00:31

แล้วอย่างไหนดีกว่ากันอ่ะครับ หรือใส่ด้วยกัน มีผลดีผลเสียยังไงครับถ้าใส่ไม่ใส่

alcabron 14-06-2007 02:34

ฟิกมิกเซอร์ ว่ามันคืออะไร
>> มันคือวัตถุชนิดหนึ่ง ที่มักสร้างขึ้นมาจากอลูมิเนียม สร้างเสร็จแล้วจะเอาไปไว้ในท่ออาการเข้าเครื่อง

มีหน้าที่อะไร
>> มิกเซอร์ จินตนาการตามนิดนึงครับ ตอนกินเหล้า มิกเซอร์ อาจเป็น โซดา+น้ำ โซดา+โค้ก เป็นต้น
ซึ่งก็เช่นกัน มิกเซอร์ในระบบแก๊ส เป็นตัวจ่ายแก๊สเข้าไปผสมกับอากาศที่ถูกดูดเข้าเครื่ อง
โดยตัวมันเองจะทำหน้าที่สร้างแรงดูดแก๊สให้มากขึ้นด้ วย

ส่วนแลมด้า คอนโทล สเต็ปปิ้งมอเตอร์นั้น คือ
>> การใช้สัญญาณแลมด้า ที่มีจาก อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ และองศาการเปิดปิดของลิ้นปีกผีเสื้อ
ที่จะคอยบอกส่วนผสมของเชื้อเพลิงว่าหนา หรือ บางเกินไปหรือเปล่า มาบังคับให้ สเต็ปปิ้ง
มอเตอร์ เพิ่ม หรือ หรี่ การจ่ายแก๊ส เพื่อให้เหมาะสมกับความต้องการของเครื่องยนต์
จินตนาการคล้ายๆ เพื่อนที่นั่งกินเหล้าด้วยกัน บอกว่า เฮ้ย ชงบางๆหน่อย เดี๋ยวเมา...ประมาณนี้ครับ

:D :D :D

มิกเซอร์ ยังไงก็ต้องใส่ ส่วน แลมด้า คอนโทล สเต็ปปิ้งมอเตอร์นั้นถือเป็นน้ำจิ้มครับ หากอาหารที่
เราจะกินอร่อยอยู่แล้ว น้ำจิ้มจะช่วยเพิ่มรสชาติให้เข้มข้นเข้าไป

yooth mtx 14-06-2007 07:45

เห็นภาพเลย

:D บรรยายได้ยอดมาก เห็นภาพเลย อ่านแล้วเปรี้ยวปาก :D แต่ถ้าคนไม่ดื่ม จะเห้นป่าวน่ะ :D
แซวเล่นนะครับ :D :D

siwa 14-06-2007 10:32

คนไม่กินเหล้า อ่านแล้วไม่รู้เรื่อง ชงไม่เป็น อิ อิ

HS9KRM 14-06-2007 10:53

อธิบายได้ดีมากๆเลยครับ แล้วอย่างงี้อาการเเบ้คไฟร์ ก็น่าจะหมายถึงอาการอ้วกแตกอ้วกแตน ใช่ไหมครับเนื่องจากสภาพร่างกายไม่พร้อมบวกกับการชงท ี่ไม่แมทช์กัน
-ระบบfix mix เปรียบเสมือนการชงเหล้าโดยเด็กเสริฟที่เพิ่งทำงานใหม ่ๆไม่ดูอาการแขก ชง1ฝาทุกแก้วตลอด ทำให้เปลืองและแขกบางคนอาจเมาเกิน
-ระบบlamda เปรียบเสมือนเด็กเสริฟที่เก๋ารู้งาน ก่อนจะชงเหล้าแต่ละเเก้วต้องคอยดูอาการแขกคนนั้นๆว่า ตอนนี้เมาถึงขั้นไหนแย้วววว อิอิ

โกยเถอะเจ 14-06-2007 11:16

แจ่มครับสุดยอด ว่าแล้วเดี๋ยวไปลองผสมดูดีกว่าจะใดเห็นภาพชัดๆ...อิอ ิ

artt 15-06-2007 09:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม
คำว่าฟิกมิกซ์ ก็คือการฝั่งมิกซ์โดยที่รูมิกซ์จะไม่มีการขยายครับ ส่วนแรมด้ามันมีหน้าที่ควบคุมการจ่ายแก๊สให้พอกับเคร ื่องยนต์ต้องการ โดยการคำนวณจากกล่อง ecu ของระบบแรมด้าโดยใช้สัญญาณจาก ลิ้นผีเสื้อและ ox ครับ มาประมวลผล

ระบบนี้ ถ้าติดใน1j-ge ขอทราบราคาได้มั้ยครับ คุณเค เอาแบบจบๆขับมันส์ๆ

JZ-GE 19-06-2007 00:34

อิ อิ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:52