ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ต่อไฟเช็คเรื่องแล้วไม่มีไรเกิดขึ้นเลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44090)

cefgte 04-01-2010 11:27

ต่อไฟเช็คเรื่องแล้วไม่มีไรเกิดขึ้นเลยครับ

คือว่าเครื่องผมเป็นปลั๊กหนาเกียออโต้ พอต่อ TE1เข้ากับE1 และต่อ Wร่วมกับหลอดไฟซึ่งร่วมกับขา B+ แต่ผลคือเงียบไม่มีไฟติดเลย(เปิดสวิชแล้วนะครับ) เลยงง ครับว่ามันทำไมเปงเช่นนี้ครับ (ผมต่อที่กล่องเลยครับไม่ได้ไปต่อที่ไดแอค)งง ใครรู้ว่าผิดช่วยบอกหน่อยครับ

cefgte 05-01-2010 00:19

อัพเผื่อมีคนตอบ

Moonlight 05-01-2010 08:38

ให้ใช้หลอดไฟกินวัตต์น้อยน้อย (0.5 วัตต์) ซึ่งถ้าใช้หลอดไฟที่ต้องการวัตต์มาก จะทำให้ ไฟไม่ติด และอาจจะทำให้กล่องชำรุดได้ครับ

และอีกสาเหตุ ก็คือมีความเป็นไปได้ว่า จั๊มสายเข้าผิดขั้วครับ

cefgte 05-01-2010 13:17

คือว่าผมต่อหลอด led ซึ่งมี R ดร๊อปไว้ครับ โดยทดสอบคือเอาขาที่ต่อกับ R ไปต่อกับสายกับ +B และขาอีกข้างก็ไปต่อกับกราวผลคือไฟติด หลังจากนั้นจึงเปลี่ยนจากต่อกราวไปที่ขา W สรุป คือถ้าไฟที่+B มี 12v ติดแน่ เพราะหากขาW มันส่งกราวออกมาเป็นจังหวะใช่ไหมครับ ส่วนขาจั้มเพื่อเปิดฟังค์ชั่นเทสการทำงาน คือนำสายไฟไปต่อที่ TE1+E1 ใช่ไหมครับให้มันเชื่อมต่อเข้าหากัน หลังจากนั้นก็เปิดสวิช ผลเหมือนที่บอกครับ ไม่หือไม่อือครับไฟไม่ติดเลยครับ เป็นไปได้ไหมครับว่ากล่องผมเจ้งครับ (ขอบคุณครับ):emo_toon06:

Moonlight 05-01-2010 16:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefgte (461780 กระทู้)
คือว่าผมต่อหลอด led ซึ่งมี R ดร๊อปไว้ครับ โดยทดสอบคือเอาขาที่ต่อกับ R ไปต่อกับสายกับ +B และขาอีกข้างก็ไปต่อกับกราวผลคือไฟติด หลังจากนั้นจึงเปลี่ยนจากต่อกราวไปที่ขา W สรุป คือถ้าไฟที่+B มี 12v ติดแน่ เพราะหากขาW มันส่งกราวออกมาเป็นจังหวะใช่ไหมครับ ส่วนขาจั้มเพื่อเปิดฟังค์ชั่นเทสการทำงาน คือนำสายไฟไปต่อที่ TE1+E1 ใช่ไหมครับให้มันเชื่อมต่อเข้าหากัน หลังจากนั้นก็เปิดสวิช ผลเหมือนที่บอกครับ ไม่หือไม่อือครับไฟไม่ติดเลยครับ เป็นไปได้ไหมครับว่ากล่องผมเจ้งครับ (ขอบคุณครับ):emo_toon06:

ถ้ามั่นใจว่า จั๊มสายไฟไม่ผิดขั้ว ก็ต้องตรวจเช็คกล่องครับ

cefgte 05-01-2010 20:17

จะมีไหมครับแบบว่าปลั๊กหนาเหมือนกันจำนวนขาเท่ากันแล ะเหมือนกันหมด แต่ตำแหน่งต่างกัน จะเป็นไปได้ไหมครับ

Moonlight 05-01-2010 22:07

ขั้ว Pin สำหรับตรวจเช็คโค๊ด เป็นขั้ว Pin มาตราฐาน ไม่เปลี่ยนตำแหน่งครับผม

cefgte 06-01-2010 09:29

ขอบคุณครับ ขา Te2 มันคือขาอะไรครับมันจะเหมือนขา Te1 ไหมครับ อีกขาครับขา TT มันคือขาอะไรหรอครับ

cpservice 07-01-2010 21:44

ขออนุญาตให้ข้อมูลในเรื่องการเช็คโค้ดนิดนึงนะครับ

การที่หลอดเช็คจะกระพริบได้นั้น ต้องมีปัจจัยดังนี้ครับ
-ขั้ว igsw ของ ecu ต้องมีไฟ+จากสวิตช์กุญแจ ถ้าหากไม่มีไฟเข้าที่ขั้วนี้ หลอดเช็คจะไม่กระพริบ
-ช่างไฟบางคนต่อลักไก่ ไม่เอาไฟเข้าขั้ว igswนี้ แต่เอาเข้าแค่ +b1 +b2 เครื่องติดวิ่งได้ แต่...จะไม่มีการวอร์ม และเช็คโค้ดก็ไม่กระพริบ
-ขั้ว te1 ต้องต่อกับกราวด์
-ขั้ว w เป็นตัวส่งกราวด์ให้หลอดเช็ค

ถ้าเช็คหมดแล้วตามนี้ หลอดก็ยังไม่กระพริบเหมือนเดิม
แสดงว่ากล่องมีปัญหาครับ

kazuya 09-01-2010 14:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (462925 กระทู้)
ขออนุญาตให้ข้อมูลในเรื่องการเช็คโค้ดนิดนึงนะครับ

การที่หลอดเช็คจะกระพริบได้นั้น ต้องมีปัจจัยดังนี้ครับ
-ขั้ว igsw ของ ecu ต้องมีไฟ+จากสวิตช์กุญแจ ถ้าหากไม่มีไฟเข้าที่ขั้วนี้ หลอดเช็คจะไม่กระพริบ
-ช่างไฟบางคนต่อลักไก่ ไม่เอาไฟเข้าขั้ว igswนี้ แต่เอาเข้าแค่ +b1 +b2 เครื่องติดวิ่งได้ แต่...จะไม่มีการวอร์ม และเช็คโค้ดก็ไม่กระพริบ
-ขั้ว te1 ต้องต่อกับกราวด์
-ขั้ว w เป็นตัวส่งกราวด์ให้หลอดเช็ค

ถ้าเช็คหมดแล้วตามนี้ หลอดก็ยังไม่กระพริบเหมือนเดิม
แสดงว่ากล่องมีปัญหาครับ

ผมเคยต่อแล้วก็ กระพริบ นับโค๊ดได้ แต่ตอนนี้ ไฟติดค้างครับไม่ยอมกระพริบ ไม่ทราบว่าต้องเช็คตงไหนครับ

เครื่อง 1 j vvt-i ครับ

cpservice 09-01-2010 18:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (463659 กระทู้)
ผมเคยต่อแล้วก็ กระพริบ นับโค๊ดได้ แต่ตอนนี้ ไฟติดค้างครับไม่ยอมกระพริบ ไม่ทราบว่าต้องเช็คตงไหนครับ

เครื่อง 1 j vvt-i ครับ

ถ้าหลอดค้างตลอดเลย ที่ผมเคยเจอมาก็เิกิดจากกล่องเจ๊งอ่ะครับ

ลองเปลี่ยนกล่องหรือไม่ก็ลองซ่อมกล่องดูครับ

kazuya 10-01-2010 13:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (463705 กระทู้)
ถ้าหลอดค้างตลอดเลย ที่ผมเคยเจอมาก็เิกิดจากกล่องเจ๊งอ่ะครับ

ลองเปลี่ยนกล่องหรือไม่ก็ลองซ่อมกล่องดูครับ

ยังขับได้ปกติไม่มีอาการอะไรเลยครับ เดี๋ยวคงต้องลองหากล่องมาสับดู

cefgte 10-01-2010 23:42

ขอบคุณครับเดี๋ยวยังไงผมจะลองไปเช็คigswอีกรอบครับ ถ้าเค้าไม่ได้ต่อผมต่อจั้มกับขาb+ ได้ไหมครับ ส่วนเรื่องวอมรถผมวอมปรกติครับ

cefgte 12-01-2010 09:55

ขอบคุณครับเจอล่ะ Igsw ไม่ได้ต่อครับ

ทวิท 16-03-2010 07:09

ขออณุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ 1jz-ge-vvti ที่กล่อง Dianosys ในห้องเครื่องรถผมทำไมมีแต่ขั่ว E1 ส่วน TE1 ไม่มี pinให้เสียบ คือจะเป็นช่องว่างๆไว้น่ะครับ ผมไปดูของคนอื่นที่เป็นเครื่องรุ่นเดียวกันของเขามี งงเลย กะว่าจะลอง ต่อไฟเช็คโค๊ดดูซะหน่อยเลยอดเลย

cpservice 08-04-2010 22:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท (494238 กระทู้)
ขออณุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ 1jz-ge-vvti ที่กล่อง Dianosys ในห้องเครื่องรถผมทำไมมีแต่ขั่ว E1 ส่วน TE1 ไม่มี pinให้เสียบ คือจะเป็นช่องว่างๆไว้น่ะครับ ผมไปดูของคนอื่นที่เป็นเครื่องรุ่นเดียวกันของเขามี งงเลย กะว่าจะลอง ต่อไฟเช็คโค๊ดดูซะหน่อยเลยอดเลย

อาจจะตอบช้าไปเกือบเดือน
แต่ขอต่อยอดเพื่อให้หายสงสัย

เครื่องโตโยต้ารุ่นใหม่ๆมานี่ ขั้ว te เค้าเลิกใช้กันแล้วครับ
แต่จะใช้เป็นขั้ว Tc แทน

ขั้ว Tc เป็นขั้วเช็คข้อบกพร่องไม่เพียงแต่เครื่องยนต์เท่านั ้น

ถ้าต่อครบๆในรถเดิมๆ เพียงคร่อมขั้ว Tc-E1 จะสามารถเช็คโค้ดได้ทีเดียวหลายๆระบบ เช่น ระบบไฟเครื่องยนต์ เกียร์ออโต้ ระบบเบรคABS ระบบSRS ฯลฯ

ตัวอย่างเช่น วีโก้โฉมปัจจุบัน คร่อมแค่ TC-E1 ไฟทั้งหมดที่กล่าวมาจะกระพริบให้นับโค้ดทุกตัวเลยครั บ

แต่สำหรับรถโตโยต้าบางรุ่น จะไม่มีการโชว์โค้ดในรูปแบบไฟกระพริบครับ ต้องใช้เครื่อง สแกนทูล เท่านั้นถึงจะทราบโค้ดข้อบกพร่องได้

โดยทั้งหมดที่ล่าวมา จะเป็นปลั๊กแบบ obd2 ในห้องโดยสาร
และก็มีบางรุ่น ที่ทำปลั๊ก diag ไว้ในห้องเครื่องด้วยครับ

HS9KRM 14-06-2010 14:22

:) จั้ม TE1 E1 จากปลั้ก diag ป่าวครับ ถ้าจั้มถูกเเล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น อาจเกิดจาก ช่างเขาตัดขุ้วปลั้กกล่องไดแอค ออก หรือ ไม่ได้จั้มสายมาครับ:)
-ลองให้ช่าง ลาก จากกล่องมาเลยครับ

m_seven7 14-06-2010 16:30

ตอนเช็คโค้ชนี่เราสตาร์ทเครื่องได้ไหมครับ

bungtor 05-07-2010 13:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_seven7 (534826 กระทู้)
ตอนเช็คโค้ชนี่เราสตาร์ทเครื่องได้ไหมครับ

ผมเคยจั๊มพ์สาย TE1 กับ E1 เพื่อเช็คโค้ชไว้ แล้วไม่ได้ดึงออก แล้วก็สตาร์ทเครื่องไว้สักพัก ก็ไม่มีผลอะไรนะครับ พอดับเครื่องแล้วไปดูที่เครื่องพอเห็นก็รีบดึงออกก่อ นเลย
(จากที่เคยพลาดนะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะมีผลอะไรหรือป่าว)
ตอนนี้ก็ใช้งานได้ตามปกติ :?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:38