ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   วายริ่งสายไฟขั้ว ACMG แอร์ 1j-ge (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43888)

aunnop 26-12-2009 13:42

วายริ่งสายไฟขั้ว ACMG แอร์ 1j-ge

การต่อระบบแอร์ จากชุอ a/c ของรถเดิมเข้ากล่อง ecu ขั้ว a/c ของกล่อง และเอาขั้ว acmg ทำให้กล่อง ecu
เสียหายหรอครับ อีกนิดนะครับ กล่อง ecu ขั้ว a/c ต่อ ไฟบวกหรือไฟลบครับ

oat 26-12-2009 16:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aunnop (458608 กระทู้)
การต่อระบบแอร์ จากชุอ a/c ของรถเดิมเข้ากล่อง ecu ขั้ว a/c ของกล่อง และเอาขั้ว acmg ทำให้กล่อง ecu
เสียหายหรอครับ อีกนิดนะครับ กล่อง ecu ขั้ว a/c ต่อ ไฟบวกหรือไฟลบครับ

ไม่ได้ทำให้กล่อง ecu เสียหายหรอกครับ มีแต่ผลดีครับ มันจะช่วยชดเชยรอบ ตอนที่แอร์ทำงาน และตัดคอมแอร์ในกรณี คลิกดาวน์ แล้วรอบกวาดขึ้นไปสูงๆ กัน หน้าคลัชคอมไหม้ครับส่วนขั้ว acmg ให้ต่อผ่านรีเลย์ก่อนนะครับ ค่อยต่อเข้า คอมแอร์นะครับ ส่วนสัญญาณบวกหรือลบนี่ ถ้าให้ผมเดากล่องมันเหมือนกับ 1j-gte ปลั๊กบาง ของผมใช้สัญญาณบวกเข้านะครับ เดี๋ยวรอเพื่อนมาช่วยตอบอีกทีในส่วนของสัญญาณนะครับ

borancar 27-12-2009 10:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat (458630 กระทู้)
ไม่ได้ทำให้กล่อง ecu เสียหายหรอกครับ มีแต่ผลดีครับ มันจะช่วยชดเชยรอบ ตอนที่แอร์ทำงาน และตัดคอมแอร์ในกรณี คลิกดาวน์ แล้วรอบกวาดขึ้นไปสูงๆ กัน หน้าคลัชคอมไหม้ครับส่วนขั้ว acmg ให้ต่อผ่านรีเลย์ก่อนนะครับ ค่อยต่อเข้า คอมแอร์นะครับ ส่วนสัญญาณบวกหรือลบนี่ ถ้าให้ผมเดากล่องมันเหมือนกับ 1j-gte ปลั๊กบาง ของผมใช้สัญญาณบวกเข้านะครับ เดี๋ยวรอเพื่อนมาช่วยตอบอีกทีในส่วนของสัญญาณนะครับ

ถูกต้องตามที่คุณโอ๊ตแจ้งครับ ขอเสริมอีกนิดคือขั้ว a/c ของ1j-ge ฝาดำจะมีไฟ 12 v จ่ายออกมาเทียบกับกราว์ดครับลองง่ายๆเอาขั้วดังกล่าว จิ้มลงกราวด์ดูรอบจะต้องขยับขึ้นเพื่อชดเชยระบบแอร์ค รับ:) :)

m_seven7 27-12-2009 22:04

ตามข้างบนเลยครับ

cpservice 28-12-2009 01:09

ตามทุกท่านด้านบนบอกเลย

ส่วนปัจจัยที่จะทำให้กล่องเสียหาย มีข้อเดียวคือ ต่อสัญญาณแอร์เข้าผิดครับ เช็คดูดีๆก่อนว่ากล่องต้องการกราวด์หรือไฟ ถ้าทราบแน่ชัดแล้วก็ลุยมันเลยครับ

aunnop 02-01-2010 22:11

ผมต่อ ตามที่บอกแล้วครับ แต่ ขั้ว acmg ไม่มีไฟออกมาครับ แต่เอากราวด์ต่อเข้าขั้ว A/C แล้วเครื่อง มันเร่ง ตาม ที่บอกครับ ทำไงดีครับ ช่ยวผมด้วยครับ ปวดหัวมากเลยครับ ทำทั้งวันเลยครับ คอบคุณครับ:emo_toon10:

เค_คลองสาม 02-01-2010 22:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aunnop (460797 กระทู้)
ผมต่อ ตามที่บอกแล้วครับ แต่ ขั้ว acmg ไม่มีไฟออกมาครับ แต่เอากราวด์ต่อเข้าขั้ว A/C แล้วเครื่อง มันเร่ง ตาม ที่บอกครับ ทำไงดีครับ ช่ยวผมด้วยครับ ปวดหัวมากเลยครับ ทำทั้งวันเลยครับ คอบคุณครับ:emo_toon10:

ถ้ากราวด์ต่อแล้วเครื่องมันเร่ง ก็แสดงว่าต่อถูกแล้วครับ และที่ขั้ว acmg มันจะเป็นกราวด์ออกมาเหมือนกันครับ ต้องต่อผ่านรีเลย์เพื่อแปร(เปลี่ยน)เป็นไฟเผื่อไปสั่ งหน้าครัชท์แอร์ต่อครับ:?

aunnop 02-01-2010 23:21

เช็คยังไงครับ ที่ขั้ว acmg ว่าเป็น กราวหรือ ไฟ

borancar 03-01-2010 17:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aunnop (460832 กระทู้)
เช็คยังไงครับ ที่ขั้ว acmg ว่าเป็น กราวหรือ ไฟ

ลองเอาขั้ว A/C จิ้มกับกราวด์ให้เครื่องมันเร่งก่อนแล้วเอามิเตอร์ที ่ตั้งค่าเป็นDC Voltมาวัดครับเอาสายแดงจิ้มเข้าขั้ว ACMG ส่วนสายดำจิ้มกับกราวด์ตัวถังรถหรือขั้ว E1 ว่ามีไฟจ่ายออกมาหรือเปล่าถ้ามีไฟ 12 V.ออกมา ขั้วนี้ก็จ่ายไฟบวกไปสั่ง Relay Com แอร์ฯ ถ้าไม่มีไฟก็ชี้ชัดว่าต้องต่อไฟเข้าแต่ถ้าไม่จ่ายไฟอ อกหรือทำตัวเป็นกราวด์ก็กล่องเจ๊งครับ:) :) :redface:

aunnop 03-01-2010 21:58

คอบคุณ สำหรับทุกการแนะนำครับ ตอนนี้ผมต่อ สมบูณ แล้วครับ กว่าจะได้ก็เอาแย่เลยครับ

kanchanasiljge 03-01-2010 23:09

...

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aunnop (461076 กระทู้)
คอบคุณ สำหรับทุกการแนะนำครับ ตอนนี้ผมต่อ สมบูณ แล้วครับ กว่าจะได้ก็เอาแย่เลยครับ

แล้วสรุปว่าต่อแบบไหนครับ ช่วยเอามาลงเพื่อเป็นความรู้ให้กับเพื่อนหน่อยได้มั้ ยครับ

aunnop 06-01-2010 22:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanchanasiljge (461093 กระทู้)
แล้วสรุปว่าต่อแบบไหนครับ ช่วยเอามาลงเพื่อเป็นความรู้ให้กับเพื่อนหน่อยได้มั้ ยครับ

กล่อง ecu 1jz-ge ขั้ว ต่อ a/c เอาจากรถเดิม ให้เอาสัณญาณ กราวด์ ไปที่ ขั้ว a/c ของกล่ง ecu และ เอาขั้ว acmg ต่อเข้า กับ รีเลย์ ขั้ว acmg มีสัณญาณเป็นไฟลบ ให้ต่อรีเลย์อีกขั้วหนึ่งเป็นไฟบวก ครับ เดียวจะ เอารูปมาประกอบ ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:56