ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ขอรบกวนเวลาพี่เคช่วยตอบคำถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยค รับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41224)

punya K 15-10-2009 13:02

ขอรบกวนเวลาพี่เคช่วยตอบคำถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยค รับ

:) คือเมื่อ3-4เดือนที่ผ่านมาผมนำรถe36สีดำ1jz gteไปติดแก๊สเป็นหัวฉีดของAGกับพี่มา ตั้งแต่ใช้มารู้สึกได้เลยว่าดีเยี่ยม(รู้อย่างนี้ติด ตั้งนานแล้ว)แต่มีคำถามของการตรวจเช็คนิดหนึ่งครับ
1ทุกๆวันต้องวิ่งมาทำงานประ80โลเดือนหนึ่งประมาณ2,50 0โล(ไปๆกลับๆนะครับ)สังเกตุดูว่าน้ำมันเครื่องมันลดล งไปบ้างบางส่วนครับผิดปกติหรือเปล่าครับ..
2ถ้าวิ่งประมาณเท่าไร่ถึงต้องกลับไปตรวจเช็คหรือเปลี ่ยนอุปกรณ์มีตัวไหนบ้างหรือเปล่าครับถ้าเป็นร้านพี่( จริงๆแล้วก็ร้านนั้นแหละ)คิดเท่าไร่ครับ
3อ้อ.พี่ครับผมดีใจที่ได้รถเร็วในครั้งนั้นเลยลืมเอา ใบวิศวะมาด้วยนะครับ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับพี่เคwelcome

เค_คลองสาม 16-10-2009 07:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ punya K (421260 กระทู้)
:) คือเมื่อ3-4เดือนที่ผ่านมาผมนำรถe36สีดำ1jz gteไปติดแก๊สเป็นหัวฉีดของAGกับพี่มา ตั้งแต่ใช้มารู้สึกได้เลยว่าดีเยี่ยม(รู้อย่างนี้ติด ตั้งนานแล้ว)แต่มีคำถามของการตรวจเช็คนิดหนึ่งครับ
1ทุกๆวันต้องวิ่งมาทำงานประ80โลเดือนหนึ่งประมาณ2,50 0โล(ไปๆกลับๆนะครับ)สังเกตุดูว่าน้ำมันเครื่องมันลดล งไปบ้างบางส่วนครับผิดปกติหรือเปล่าครับ..
2ถ้าวิ่งประมาณเท่าไร่ถึงต้องกลับไปตรวจเช็คหรือเปลี ่ยนอุปกรณ์มีตัวไหนบ้างหรือเปล่าครับถ้าเป็นร้านพี่( จริงๆแล้วก็ร้านนั้นแหละ)คิดเท่าไร่ครับ
3อ้อ.พี่ครับผมดีใจที่ได้รถเร็วในครั้งนั้นเลยลืมเอา ใบวิศวะมาด้วยนะครับ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับพี่เคwelcome

การที่รถมันกินน้ำมันบ้าง มันเป็นเรื่องธรรมชาติครับ เพราะเราต้องติดเครื่องโดยใช้น้ำมันก่อน จนกว่าระบบมันจะพร้อมจึงจะเปลี่ยนเป็นแก๊ส ซึ่งมันจะบริโภคน้ำมันบ้างน่ะครับ ส่วนระยะเวลานั้นทุกหมื่นโลก็ตรวจเช็คจุดรั่วซึมครับ หกหมื่นโลเปลี่ยนชุดซ่อมหม้อ เปลี่ยนกรองแก๊สครับ :emo_toon02:

punya K 16-10-2009 08:17

welcome ขอบคุณมากครับ

NungS 16-10-2009 09:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ punya K (421260 กระทู้)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (421715 กระทู้)
การที่รถมันกินน้ำมันบ้าง มันเป็นเรื่องธรรมชาติครับ เพราะเราต้องติดเครื่องโดยใช้น้ำมันก่อน จนกว่าระบบมันจะพร้อมจึงจะเปลี่ยนเป็นแก๊ส ซึ่งมันจะบริโภคน้ำมันบ้างน่ะครับ ส่วนระยะเวลานั้นทุกหมื่นโลก็ตรวจเช็คจุดรั่วซึมครับ หกหมื่นโลเปลี่ยนชุดซ่อมหม้อ เปลี่ยนกรองแก๊สครับ :emo_toon02:

แล้วตกลงว่า "น้ำมันเชื้อเพลิง" หรือ "น้ำมันเครื่อง" ลดลงกันแน่ครับ :emo_toon06:

punya K 16-10-2009 16:20

น้ำมันเครื่องครับ..
:frown:

NungS 16-10-2009 22:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ punya K (422044 กระทู้)
น้ำมันเครื่องครับ..
:frown:

ปกติแล้วถ้าเครื่องเริ่มหลวมนิดหน่อย น้ำมันเครื่องอาจลดลงได้ราวๆ 1 ลิตร (Max->Min) ต่อ 5,000 กม.ครับ

ถ้าหายไปมากกว่านี้แสดงว่า เริ่มหลวมมากจนอาจมีควันขาวทางท่อไอเสีย ให้เข้าอู่ตรวจเช็คจะดีกว่าครับ :)

punya K 20-10-2009 11:22

ปกติแล้วถ้าเครื่องเริ่มหลวมนิดหน่อย น้ำมันเครื่องอาจลดลงได้ราวๆ 1 ลิตร (Max->Min) ต่อ

ขอบพระคุณมากนะครับwelcome

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:29