ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   น้ำมันเกียร์ผมเกินมาเยอะมาก มีผลดีหรือผลเสียครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39772)

jzk 14-09-2009 10:20

น้ำมันเกียร์ผมเกินมาเยอะมาก มีผลดีหรือผลเสียครับ

หลังจากวางเครื่องมาซักพัก วันนี้ลองดึงที่วัดน้ำมันเกียร์มาดู พบว่าน้ำมันเกียร์เลยขีดบนของhotมา 2 นิ้ว วัดตอนเครื่องเย็นครับ มันจะมีปัญหากับเกียร์หรือเปล่าครับ

Moonlight 14-09-2009 11:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzk (400294 กระทู้)
หลังจากวางเครื่องมาซักพัก วันนี้ลองดึงที่วัดน้ำมันเกียร์มาดู พบว่าน้ำมันเกียร์เลยขีดบนของhotมา 2 นิ้ว วัดตอนเครื่องเย็นครับ มันจะมีปัญหากับเกียร์หรือเปล่าครับ

วัดตอนดับเครื่อง เครื่องเย็นๆ ก็แบบนี้แหละครับ
เวลาเขาวัดกันจริงๆนั้น เขาจะวัดกันตอนน้ำมันเกียร์ร้อนที่ระดับ 70 - 80 องศา ซึ่งเวลาวัดระดับ ก็ต้องวัดตอนที่ ไม่ดับเครื่องยนต์ด้วยครับผม

ลองเข้าไปหาข้อมูลอ่านเรื่องการบำรุงรักษาเกียร์อัตโ นมัติดูครับ อยู่ที่ Forum Technical ครับผม

โกยเถอะเจ 14-09-2009 11:23

ถ้าเกินจริงๆมันจะเกิด อาการ อืด ครับ

jzk 14-09-2009 13:58

ขอบคุณครับ ลุงมูนครับ ผมอ่านเรื่องการบำรุงรักษาเกียร์ออโต้ตามที่แนะนำแล้ วครับ แต่ผมยังสงสัยว่าผมวัดตอนเครื่องเย็น ต้องดูที่ช่วงCool ใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้นผมวัดตอนเช้าเครื่องเย็นก่อนติดเครื่องย นต์ ระดับน้ำมันเกียร์ต้องอยู่ที่ในช่วง Cool ซึ่งมันอยู่ที่ช่วงปลายก้าน แต่ผมวัดได้ระดับที่เลยช่วง HOT มาตั้ง 2 นิ้ว ดังนั้นตอนเครื่องเย็นผมวัดระดับน้ำมันเกียร์เลยช่วง บนของ Cool มาตั้ง 4 นิ้วเลยนะครับ ตกลงต้องวัดตอนร้อนเท่านั้นใช่ไหมครับ จึงจะได้ค่าที่ถูกต้อง

Moonlight 14-09-2009 14:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzk (400479 กระทู้)
ขอบคุณครับ ลุงมูนครับ ผมอ่านเรื่องการบำรุงรักษาเกียร์ออโต้ตามที่แนะนำแล้ วครับ แต่ผมยังสงสัยว่าผมวัดตอนเครื่องเย็น ต้องดูที่ช่วงCool ใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้นผมวัดตอนเช้าเครื่องเย็นก่อนติดเครื่องย นต์ ระดับน้ำมันเกียร์ต้องอยู่ที่ในช่วง Cool ซึ่งมันอยู่ที่ช่วงปลายก้าน แต่ผมวัดได้ระดับที่เลยช่วง HOT มาตั้ง 2 นิ้ว ดังนั้นตอนเครื่องเย็นผมวัดระดับน้ำมันเกียร์เลยช่วง บนของ Cool มาตั้ง 4 นิ้วเลยนะครับ ตกลงต้องวัดตอนร้อนเท่านั้นใช่ไหมครับ จึงจะได้ค่าที่ถูกต้อง

ขนาดผมย้ำที่ Reply บนแล้วนะครับว่า ให้วัดระดับน้ำมันเกียร์ตอนที่ติดเครื่องอยู่ คุณไม่ได้สนใจตรงจุดนี้ กลับเอาส่วนอื่นๆมาถามผม

เวลาที่ดับเครื่องยนต์นานแล้วนั้น น้ำมันเกียร์จะหดตัว แล้วตกลงก้นแคร้ง แบบนั้น จะวัดระดับไม่ได้ครับ จึงต้องบอกว่า ต้องติดเครื่องยนต์ เพื่อให้ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ หมุนปั่นดูดน้ำมันเกียร์ไปใช้งาน ทั่วทั้งระบบก่อน ซึ่งขณะนั้น น้ำมันเกียร์ยังไม่ร้อน จึงให้วัดที่ขีด Cool ครับ แต่ว่า ขีดดังกล่าว เป็นเพียงแค่วัดคร่าวๆเท่านั้นครับ ถ้าจะวัดระดับที่ถูกต้องจริงๆ ต้องวัดตอนที่น้ำมันเกียร์ร้อนที่อุณหภูมิ 70 - 80 องศา และต้องวัดระดับขณะที่ติดเครื่องอยู่ครับ

jzk 14-09-2009 17:19

ขอบคุณมากครับลุงมูน ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับว่าที่ถูกต้องวัดตอนร้อนและติ ดเครื่องยนต์ไว้ แต่ยังสงสัยอยู่หน่อยว่าผู้ผลิตรถไม่น่าทำก้านวัดแบ่ งเป็น 2 ช่วง( เย็น-ร้อน )เลย ในเมื่อที่ถูกต้องให้วัดตอนร้อน มันทำให้ผมเข้าใจว่าวัดตอนเย็นหรือร้อนก็ได้นะครับ ดังนั้นผมคิดว่าทางผู้ผลิตน่าจะทำก้านวัดแค่ช่วงเดีย วก็พอ แล้วแนะนำในคู่มือให้วัดตอนร้อนและติดเครื่องไว้ ดูอย่างน้ำมันเครื่องยังไม่ต้องทำก้านวัดเป็นช่วงเย็ นร้อนเลยครับ และต้องขอขอบคุณลุงมูนที่คอยให้ความรู้แก่สมาชิกด้วย ดีเสมอมาครับ

Moonlight 14-09-2009 18:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzk (400642 กระทู้)
ขอบคุณมากครับลุงมูน ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับว่าที่ถูกต้องวัดตอนร้อนและติ ดเครื่องยนต์ไว้ แต่ยังสงสัยอยู่หน่อยว่าผู้ผลิตรถไม่น่าทำก้านวัดแบ่ งเป็น 2 ช่วง( เย็น-ร้อน )เลย ในเมื่อที่ถูกต้องให้วัดตอนร้อน มันทำให้ผมเข้าใจว่าวัดตอนเย็นหรือร้อนก็ได้นะครับ ดังนั้นผมคิดว่าทางผู้ผลิตน่าจะทำก้านวัดแค่ช่วงเดีย วก็พอ แล้วแนะนำในคู่มือให้วัดตอนร้อนและติดเครื่องไว้ ดูอย่างน้ำมันเครื่องยังไม่ต้องทำก้านวัดเป็นช่วงเย็ นร้อนเลยครับ และต้องขอขอบคุณลุงมูนที่คอยให้ความรู้แก่สมาชิกด้วย ดีเสมอมาครับ

เนื่องจากว่า น้ำมันเครื่อง ไม่มีคุณสมบัติเช่นเดียวกับน้ำมันเกียร์ออโต้ครับ (เวลาร้อนจะขยายตัว เวลาเย็นจะหดตัว) และคุณสมบัติหลักของน้ำมันเกียร์ออโต้ คือ เป็นน้ำมันไฮดรอลิค ครับ ไม่ใช่ น้ำมันหล่อลื่น (ซึ่งเป็นคุณสมบัติรองครับ) จึงทำให้ การสูญเสียน้ำมันเกียร์ออโต้ ไปเพราะความร้อน จึงไม่ค่อยมี ดังนั้น การวัดระดับน้ำมันเกียร์ จึงไม่มีความสำคัญต่อผู้ใช้รถมากนัก (โดยปกติแล้ว นานๆ จะตรวจสอบระดับน้ำมันเกียร์ซักครั้งครับ ที่ตรวจ ก็เพราะว่า กลัวว่า จะมีการรั่วตามซีลเท่านั้นครับ ไม่ใช่ตรวจระดับน้ำมันเกียร์เพราะว่า มันอาจจะระเหยหายไปเพราะความร้อนเหมือนน้ำมันเครื่อง ซึ่งต้องตรวจบ่อยกว่าครับ) ที่สำคัญหลักๆในการตรวจดูน้ำมันเกียร์ออโต้ ก็คือ สีของน้ำมันเกียร์ และ กลิ่น ครับ เพราะว่า น้ำมันเกียร์ออโต้ เข้าไป ใช้เจือปนอยู่ในเกียร์ ซึ่งจะมีชุดคลัชท์อยู่ ซึ่งถ้ามีการใช้งานเกียร์ผิดวิธี ก็อาจจะมีคลัชท์ไหม้ คลัชลื่น หรือ ร่อนออกมาปะปนอยู่ใน น้ำมันเกียร์ได้ครับ ซึ่งส่วนนี้เองที่อาจจะทำให้ คุณสมบัติของน้ำมันเกียร์เสียไปครับ ส่วนเรื่องกลิ่นก็เช่นกันครับ ถ้ามีกลิ่นเหม็นไหม้ปะปนอยู่ ก็ให้ รีบตรวจสอบ และถ่ายน้ำมันเกียร์ครับ

ดังนั้น ผมจึงอยากจะบอกว่า เรื่องระดับน้ำมันเกียร์ออโต้นั้น ส่วนใหญ่ จะไว้ตรวจสอบเคร่งครัดจริงๆ ก็ตอนที่ เติมถ่ายน้ำมันเกียร์ครับ (โดยช่างเป็นผู้ตรวจสอบ) ซึ่งการตรวจสอบระดับน้ำมันเกียร์ ถ้าน้ำมันเกียร์ยังไม่ร้อน ก็ตรวจที่ระดับ Cool แต่ถ้าจะให้ตรวจอย่างแน่ชัด ควรตรวจระดับตอนที่ น้ำมันเกียร์ขยายตัวสูงสุดแล้วครับผม

และอีกเรื่องหนึ่งก็คือว่า เรื่องระดับน้ำมันเกียร์ที่ เกินระดับไปนั้น อันตรายน้อยกว่า ระดับน้ำมันเครื่องที่เกินระดับครับ เนื่องจากว่า น้ำมันเกียร์มีการขยายตัวเมื่อเกิดความร้อน ผู้ผลิตจึงทำที่ระบายแรงดันตรงหัวเกียร์เอาไว้ครับ ถ้าเมื่อไหร่ระดับน้ำมันเกียร์เกินจากระดับที่จะเป็น อันตราย ตัวระบายแรงดันออกมานอกเกียร์ จะเป็นตัวช่วยที่ดีครับผม

trezetae 15-09-2009 14:58

ผมลองวัดตามที่ลุงมูนบอกครับ
ก่อนสตาร์ทเครื่องลองดึงมาดูก่อน
ระดับน้ำมันอยู่ระหว่าง hot กับ cold พอดีเลยครับ
พอสตาร์ทสักสองสามนาทีแล้ววัด
เกินขีดบนสุดของ hot ไปประมาณ 1 ซ.ม.
แล้ววิ่งไปทำงานแถววรจักร
ก่อนดับเครื่องลองดึงดูอีก ระดับพอๆกับตอนยังไม่สตาร์ทครับ
สรุปมันขาดหรือเกินอ่ะครับ

Moonlight 15-09-2009 15:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ trezetae (401414 กระทู้)
ผมลองวัดตามที่ลุงมูนบอกครับ
ก่อนสตาร์ทเครื่องลองดึงมาดูก่อน
ระดับน้ำมันอยู่ระหว่าง hot กับ cold พอดีเลยครับ
พอสตาร์ทสักสองสามนาทีแล้ววัด
เกินขีดบนสุดของ hot ไปประมาณ 1 ซ.ม.
แล้ววิ่งไปทำงานแถววรจักร
ก่อนดับเครื่องลองดึงดูอีก ระดับพอๆกับตอนยังไม่สตาร์ทครับ
สรุปมันขาดหรือเกินอ่ะครับ

คุณมีอ่านกระทู้บทความที่ผมลงไว้หรือเปล่าครับ การใช้และการบำรุงรักษาเกียร์อัตโนมัติที่คนทั่วๆไปต ้องทราบไว้ ข้อ 10.3 เขียนว่าอย่างไร ให้ทำตามนั้นนะครับ

trezetae 16-09-2009 14:08

กระจ่างเลยครับ
วันนี้จะลองทำดู

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:54