ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ไฟรั่วทำไงดีครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39657)

izujz 11-09-2009 10:03

ไฟรั่วทำไงดีครับ

1jz gte ตอนนี้มีปัญหา เวลาจอดรถแค่คืนเดียว ตอนเช้าสต๊าดไม่ติดแล้วเพราะไฟหมด ตอนแรกเข้าใจว่าแบ็ตเสียก็เลยไปชื้อแบ็ตมาใส่ใหม่ ก็ยังไม่หาย จึงลองถอดขั่วแบ็ตออกแล้วทิ้งไว้1วันไฟแบ็ตกับไม่หมด ไปให้ร้านไดนาโมเช็คเขาก็บอกว่าก็ปกติดีไม่มีตรงไหนช ็อด ก็เลยงงและปวดหัวมากเลยครับ ใครเคยเป็นบ้างช้วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยคร้บ:(

Moonlight 11-09-2009 10:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izujz (398502 กระทู้)
1jz gte ตอนนี้มีปัญหา เวลาจอดรถแค่คืนเดียว ตอนเช้าสต๊าดไม่ติดแล้วเพราะไฟหมด ตอนแรกเข้าใจว่าแบ็ตเสียก็เลยไปชื้อแบ็ตมาใส่ใหม่ ก็ยังไม่หาย จึงลองถอดขั่วแบ็ตออกแล้วทิ้งไว้1วันไฟแบ็ตกับไม่หมด ไปให้ร้านไดนาโมเช็คเขาก็บอกว่าก็ปกติดีไม่มีตรงไหนช ็อด ก็เลยงงและปวดหัวมากเลยครับ ใครเคยเป็นบ้างช้วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยคร้บ:(

ช่างไฟฟ้าร้านไดนาโมรถยนต์สามารถตรวจสอบให้ได้ครับว่ า เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถตัวไหนเป็นตัวการครับ และบางทีก็สามารถแก้ไขให้หายได้ด้วยครับ (อาจไม่ต้องซื้อเปลี่ยนตัวใหม่ครับ)

แต่ถ้ามีเวลาว่างๆ อยากตรวจเช็คตัวการเองก็ได้ครับ โดยต้องใช้เครื่องมือคือสายไฟ และหลอดไฟ 12 โวลท์ขนาด 0.5 แอมป์ 1 หลอด

โดยเอาสายไฟต่อเข้ากับ หลอดไฟทั้ง 2 ขั้ว แล้วถอดสายไฟจากแบตเตอร์รี่ ขั้วลบออก เอาปลายสายไฟข้างหนึ่งต่อเข้ากับแบตเตอร์รี่ ส่วนอีกข้างต่อเข้ากับขั้วสายไฟที่ถอดออกจากแบตฯ ถ้ามีไฟรั่ว หลอดไฟจะสว่าง ให้ลองถอดฟิวส์ของเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถยนต์ออกทีละตัว ถ้าฟิวส์ไหน ถอดออกแล้ว หลอดไฟดับ ก็แสดงว่า ไฟรั่วจากเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ฟิวส์นั้นครับ

cpservice 11-09-2009 11:16

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (398538 กระทู้)
ช่างไฟฟ้าร้านไดนาโมรถยนต์สามารถตรวจสอบให้ได้ครับว่ า เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถตัวไหนเป็นตัวการครับ และบางทีก็สามารถแก้ไขให้หายได้ด้วยครับ (อาจไม่ต้องซื้อเปลี่ยนตัวใหม่ครับ)

แต่ถ้ามีเวลาว่างๆ อยากตรวจเช็คตัวการเองก็ได้ครับ โดยต้องใช้เครื่องมือคือสายไฟ และหลอดไฟ 12 โวลท์ขนาด 0.5 แอมป์ 1 หลอด

โดยเอาสายไฟต่อเข้ากับ หลอดไฟทั้ง 2 ขั้ว แล้วถอดสายไฟจากแบตเตอร์รี่ ขั้วลบออก เอาปลายสายไฟข้างหนึ่งต่อเข้ากับแบตเตอร์รี่ ส่วนอีกข้างต่อเข้ากับขั้วสายไฟที่ถอดออกจากแบตฯ ถ้ามีไฟรั่ว หลอดไฟจะสว่าง ให้ลองถอดฟิวส์ของเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถยนต์ออกทีละตัว ถ้าฟิวส์ไหน ถอดออกแล้ว หลอดไฟดับ ก็แสดงว่า ไฟรั่วจากเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ฟิวส์นั้นครับ

ตามวิธีของลุงมูน ดูตามภาพเลยครับ

izujz 11-09-2009 11:24

แล้วปกติมันต้องมีอุปกรน์ตัวไหนบ้างครับ ที่ต้องมีไฟฟ้าเลี้ยงอยู่ตลอดบ้างครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนที่ไฟมันรั่วครับ:)

Moonlight 11-09-2009 11:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izujz (398590 กระทู้)
แล้วปกติมันต้องมีอุปกรน์ตัวไหนบ้างครับ ที่ต้องมีไฟฟ้าเลี้ยงอยู่ตลอดบ้างครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนที่ไฟมันรั่วครับ:)

ที่แน่ๆ ก็คือ
นาฬิกา ของรถ
นาฬิกาของวิทยุ
สัญญาณกันโขมย
กล่อง ECU
เป็นต้นครับ

แต่อย่าไปคิดว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าพวกนี้ ใช้ไฟทำงานอยู่ แล้วไฟจะรั่วจากพวกนี้ครับ

เพราะว่า เครื่องใช้ไฟฟ้า หลายตัวในรถ ถึงไม่ได้เปิดใช้ แต่จะไฟไปจ่อหล่อเลี้ยงเอาไว้ครับ ถ้ามีการที่ขั้วไฟขึ้นสนิมแล้วรั่วไปลงกราวน์ นั้นก็คือ ไฟรั่วแล้วครับ ทั้งๆที่เราไม่ได้เปิดใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าเลยก็ตามครั บผม

l.lerson 11-09-2009 11:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izujz (398590 กระทู้)

ลองตรวจสอบตามที่ลุงมูลแนะนำก่อนดีกว่าครับ
อุปกรณ์ที่ต้องมีไฟเลี้ยงนั้น ถ้าปกติต้องไม่รั่ว

ผมทำตามที่ลุงมูนแนะนำ และหาจนพบจุดที่ไฟรั่วมาแล้วครับ ต้องขอบคุณลุงมูนอีกครั้ง

cpservice 11-09-2009 11:42

อุปกรณ์ที่ต้องมีไฟเลี้ยงตลอดเวลาเหล่านั้น
ถ้าใช้หลอดเช็คดู จะเห็นว่า หลอดจะติดแบบหรี่ๆเท่านั้น หรือหลอดไม่ติดเลย เพราะมันกินกระแสน้อยมากๆ(แม้จะจอดไว้หลายคืน แบตก็ยังมีไฟเพียงพอที่จะสตาร์ทได้) ไม่ใช่ติดแบบสว่างจ้า ถ้าหากติดสว่างจ้าแบบนั้น จอดไว้แค่คืนเดียว ก็จะทำให้ไฟมีโอกาสหมดได้ครับ ถึงอยากให้ลองเช็คดู ว่าดึงฟิวส์ตัวใดออก แล้วทำให้หลอดดับบ้าง ของอย่างนี้ต้องลองไล่ดูเท่านั้นครับ ถึงจะรู้

Pong79 11-09-2009 11:43

1 ไฟล์แนบ
ขอเสริมด้วยรูปคร่าวๆครับ

ถอดขั้วเเบตออก
สีเหลืองต่อขั้วเข้าขั้วบวกที่ไปด้านตัวถังเเละอีกข้ างต่อด้านหลอดไฟ
สีเเดงต่อเข้าเเบตเเละหลอดไฟ จากนั้นค่อยไล่ระบบไปทีละจุด

แสงไฟที่เห็นในรูป ของผมมีไฟรั่วที่สวิทช์ไฟฝากระโปรงสำหรับกันขโมย เเต่ไม่มากพอที่จะทำให้ระบบทำงานครบวงจร (หลอดไฟจะสว่างไม่มาก) จอดเกินสามวันเป็นต้องได้พ่วงเเบต
หลังจากเเก้ไขสวิทช์ตอนนี้เป็นปรกติเเล้ว

ไฟเลี้ยง เมโมรี่กล่องecu นาฬิกา วิทยุ&tv กันโขมย Ecuชุดเเก๊ส ค่าน้อยมาก รวมกันเเล้วหลอดยังไม่ติดเลยครับ

ekimms 11-09-2009 14:53

มีการติดตั้ง วิทยุใหม่ด้วยหรือป่าวครับ รถผมก็เคยเป็น

จอด 1 คืนไฟหมดตลอด พบต้นตอ คือตัวเพาเวอร์เสีย

ครับ มันไม่ยอมปิดตัวมันเอง เมื่อเราปิดวิทยุ แล้วมัน

อยู่ใต้ที่นั่งด้วย ทำให้มองไม่เห็น ขอให้เจอสาเหตุเร็วๆ

ครับ..

PhotJZ 11-09-2009 20:08

อาการกลุ้มๆเลยนะนั่นน่ะ !!

เคยประสบมาเหมือนกันครับท้อเลย รถยิ่งแต่งปัญหายิ่งเยอะ ....ไปแปลงไฟท้าย มา ช่างเชื่อมจนฉนวนหุ้มสายไฟ เปิดออก ไปโดนกับตัวถ้ง ไม่ทุกครั้งไป วันไหนจอดดีมันก็ไม่ช๊อตกัน จอดทิ้งได้เป็นเดือน วันไหนจอดไม่ดี 2 วันมีลุ้น ...แช๊ะ ๆ ๆ (เสียเชิงช่าง E'nic หมดเลย ) หายังงัยก็หาไม่เจอ มารู้ตัวก็ตอนโดนชนท้าย แล้วไล่เปลี่ยนสายไฟใหม่ ถึงบางอ้อ สิ่งที่ได้มาในครั้งนี้
1.. Battery ใหม่ 2 ลูก
2.. หลง เปลี่ยน ไดชาร์ทใหม่ 1 ตัว
3..ได้ ซื้อเครื่อง ชาร์ท Batt 1 ตัว
4...อาการ หลอนทุกครั้ง ก่อนที่จะบิดกุญแจ กับ บางวันที่ เชิ่งเดียวติด แต่บางวัน แช๊ะๆ
5...ได้นั่งรถเมล์ มองดูสาวๆ ครับ

izujz 13-09-2009 06:29

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ ...ตอนนี้ผมเจอจุดที่รั่วแล้ว.เดียววันจันทร์จะเอาไป อู่ให้ช้่างแก้ไข... แต่กว่าจะหาเจอเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน เพราะดึงฟิวในรถออกทุกตัวแล้วไฟก็ยังไม่ดับ ก็เลยลองดึงดีเลของกล่องecuออกที่ละตัวบ้าง ปรากฏว่าไฟดับครับ ก็เลยเช็คดูที่ขั่วของปลั๊กดีเล ก็เลยเห็นว่าขั่วมันละลายติดกันเลย ยังดีนะืที่กล่องไม่เป็นอาราย ...ขอบคุณพี่ๆมากจริงๆครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:03