ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   แบบนี้ เกียร์มีปัญหามั้ย ครับ? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=28391)

PhotJZ 08-01-2009 19:19

แบบนี้ เกียร์มีปัญหามั้ย ครับ?

ผมวาง 1-GE ใน Cyclone มาเกือบปีแล้ว เพิ่งจะมาสังเกตุ พบว่าเวลาที่รถวิ่งอยู่ ถ้าเราเอามือไปจับที่หัวเกียร์ Auto มันมีความรู้สึกว่าหัวเกียร์มันจะโยกขึ้นลงเบาๆเป็นจ ังหวะตลอดเวลา ที่รถวิ่งอยู่ ถึงแม้บนถนนเรียบๆก็เป็นครับ โทรไปถามช่างที่วางบอกปกติ (แต่ยังไม่ปักใจเชื่อ เพราะที่ผ่านมา ถามอะไรๆก็ปกติหมด แก้งานมา หมดไปจะเท่าราคาเครื่องแล้ว) เลยมาขอรบกวนเพื่อนๆในนี้ ว่าเป็นเหมือนกันมั้ย ...ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ?

Moonlight 08-01-2009 19:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (248017 กระทู้)
ผมวาง 1-GE ใน Cyclone มาเกือบปีแล้ว เพิ่งจะมาสังเกตุ พบว่าเวลาที่รถวิ่งอยู่ ถ้าเราเอามือไปจับที่หัวเกียร์ Auto มันมีความรู้สึกว่าหัวเกียร์มันจะโยกขึ้นลงเบาๆเป็นจ ังหวะตลอดเวลา ที่รถวิ่งอยู่ ถึงแม้บนถนนเรียบๆก็เป็นครับ โทรไปถามช่างที่วางบอกปกติ (แต่ยังไม่ปักใจเชื่อ เพราะที่ผ่านมา ถามอะไรๆก็ปกติหมด แก้งานมา หมดไปจะเท่าราคาเครื่องแล้ว) เลยมาขอรบกวนเพื่อนๆในนี้ ว่าเป็นเหมือนกันมั้ย ...ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ?

หัวที่จับด้ามเกียร์ออโต้นั้น มันต่อกับก้านลงมาที่ฐาน ซึ่งฐานนั้น จะมีน๊อต 4 ตัวทั้ง 4 มุมยึดกับ ซุ้มเกียร์ที่เป็นฐานยึด ในห้องโดยสาร ส่วนแกนกลางของด้ามเกียร์ จะต่อลงไปยึดกับ แกนที่ปรับเกียร์อีกที โดยมีน๊อตยึดกับช่องแกนที่ปรับได้ และมีกิ๊บล๊อคอีกชั้นหนึ่งครับ โดยตัวเกียร์จะนั่งอยู่บนยางรองกันกระเทือนที่อยู่บน คานรถครับ จึงเป็นไปไม่ได้ว่า ขณะรถวิ่ง หัวเกียร์จะโยกขึ้นลงได้เลยครับ

bunnakon 08-01-2009 19:59

มันก็อาจจะมีบ้างครับแต่น้อยๆถึงน้อยมากนั่นก็ถือว่า ธรรมดา ถึงจะมียางรองก็จริงแต่ก็เป็นแค่ยางเส้นรอบวงเล็กๆจะ ให้มันชัพการให้ตัวของเครื่องคงไม่ได้ทั้งหมด แต่ถ้ามากก็ไม่ดีควรเช็ค

PhotJZ 08-01-2009 21:06

ขอโทษ คุณลุงมูน ครับ?

และขอบคูณ คุณ bunnakon ก่อน ครับ ผมหมายถึง มัน โยกไปข้างหน้าและโยกถอยหลัง แบบเบาๆ มองด้วยตาก็เห็น ถ้าสัมผัสก็รู้ด้วย ครับ ไม่ใช่เรื่องมาก หรือเป็นคนช่างละเอียดนะ ครับ แต่ยอมรับว่า ตั้งแต่ วางมา ขับแล้วไม่ค่อยสบายใจเลย ไม่รู้ว่าอะไรจะเสียอีก ก่อนหน้านี้ ก็ มีงานเข้าให้ได้อับอายอยุ่เรื่อยๆ ครับ และถ้ามันผิดปกตืยังไงจะได้รีบแก้ไข ครับ

toei 08-01-2009 21:49

ของผมตอนใส่คันเกียร์แบบก้านยาว มันก็โยกครับ...ผมมุดไปดูที่ท้ายเกียร์มันจะมียางรอง รับแท่นท้ายตัวนี้อยู่ อาจเป็นไปได้ว่ายางที่อู่เอามารองไม่ได้มารตฐาน...แต ่พอผมเปลี่ยนมาใส่เกียร์ขั้นบันได ก็ไม่มีอาการแบบนี้เลย...ผมคิดว่ามันน่าจะโยกตามเหล็ กที่ยึดก้านเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์...ลองดูนะครับ...

J-max 09-01-2009 09:04

น่าจะมาจากสาเหตุนี้ครับ
-ตัวเครื่องยนต์+เกียร์ให้ตัวได้มากเกินไปในขณะที่มีภ าระกรรม(load) ซึ่งน่าจะมีผลมาจากยางที่รองรับนน.ทั้งสามจุด(แท่นเค รื่อง 2 , แท่นเกียร์ 1 )ชำรุดหรือหมดสภาพ
วิธีแก้ไข ตรวจสอบว่ายางดังกล่าวทั้งสาม ฉีกขาด หมดสภาพความเป็นยาง หรือจับยึดแน่นหนาเพียงพอหรือไม่ ถ้าเจอสาเหตุก็จัดการแก้ไขเสีย
-ตัวด้ามเกียร์หรือชุดเชื่อมต่อ(Gear pedal and linkage) ติด หรือชิดกับเสื้อเกียร์และตัวถังมากจนถึงชนกันขณะเครื ่อง+เกียร์ขยับตัว

ord6859 09-01-2009 11:17

เป็นที่ด้ามเกียร์หรือเปล่า

ของผมก็เป็นครับ คันเกียร์ของ sr บูสหลวมโยกขึ้นลงได้เล็กน้อยก็ปกตินี่ครับ เพราะได้เราสามารถเลื่อนเปลี่ยนเกียร์ครบทุกเกียร์ ถ้าไม่สบายใจก็ยกรถขึ้นมุดดูพวกลูกยางต่างๆและน็อตต่ างๆ:)

oat 09-01-2009 11:47

กลึงบูทใส่ใหม่ก้อหายครับ รื้อออกมาเคยเหมือนกัน กลึงซุปเปอร์รีนใส่หมดก้อจบครับ บูทมันสึกหมดแล้วครับ

cpservice 09-01-2009 17:25

บูชคันเกียร์มันสึกอ่ะดิครับ

junior 10-01-2009 15:37

อาการนี้ของผมก็เป็นครับอาการเยอะด้วยครับยิ่งขึ้นหร ือลงสะพานจะหนักเลยครับเคยไปถามช่างที่ร้านloopที่ผม ไปวางมาบอกว่าเป็นทุกคันแล้วผมก็ไปดูคันอื่นก็เป็นแต ่ผมก็ว่ามันเป็นตามที่พี่cpserviceหรือลุงมูนบอกครับ ผมก็ว่าจะไปทำเหมือนกันครับ ยังไงแก้แล้วช่วยแนะนำด้วยนะครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:07