ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   2jz Ge Vvti อาการตัวร้อน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=19112)

รถตู้ 11-07-2008 21:16

2jz Ge Vvti อาการตัวร้อน

ช่วยตอบหน่อยครับ เวลาฟรีเครื่อง ความร้อนขึ้นครึ่งหนึ่ง แต่เวลาขับเกิดความร้อนขึ้นเกินครึ่ง และมีนําไหลดันกลับมาที่หม้อพักนำหม้อนำ ใส่ในรถตู้ ใช้พัดลมฟรีปั๊ม ใครรู้ช่วยหาวิธีแก้หน่อยครับ

bum 11-07-2008 22:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ รถตู้ (151590 กระทู้)
ช่วยตอบหน่อยครับ เวลาฟรีเครื่อง ความร้อนขึ้นครึ่งหนึ่ง แต่เวลาขับเกิดความร้อนขึ้นเกินครึ่ง และมีนําไหลดันกลับมาที่หม้อพักนำหม้อนำ ใส่ในรถตู้ ใช้พัดลมฟรีปั๊ม ใครรู้ช่วยหาวิธีแก้หน่อยครับ

ใช้หม้อน้ำเดิมหรือเปล่า อาจระบายไม่พอครับลองใช้พัดลมไฟฟ้าน่าจะดีกว่า

รถตู้ 12-07-2008 09:39

ใช้หม้อนำเดิมครับ นอกจากหม้อนำ แล้วมีอย่างอื่นอีกหรือเปล่าครับ

Moonlight 12-07-2008 10:06

ลองอ่าน ตรงนี้ดูก่อน อาจจะช่วยอะไรได้บ้างครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ รถตู้ (151975 กระทู้)
ขอความรู้หน่อยครับ ถ้าจะเปลี่ยนหม้อนำ วาลว์กี่องศา พัดลมไฟฟ้า ควรจะเป็นแบบไหนถึงจะดีครับ ช่วยตอบหน่อยครับ ใส่ในรถตู้นะครับ

รถตู้นี้ จะเป็นกรณีพิเศษของรถทั่วๆไปครับ เพราะว่า ตัวถังครอบเครื่องเอาไว้ ทำให้ระบบระบายความร้อน แบบอากาศหมุนเวียน นั้น แทบจะไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

จึงมีวิธีหนึ่งที่พอช่วยได้คือว่า ติดตั้งหม้อน้ำหร้อมพัดลมระบายความร้อนเพิ่มอีก 1 ชุด ต่อแบบอนุกรมครับ หรือถ้ากลัวยุ่งยาก ก็ติดตั้งหม้อน้ำใบใหญ่ที่สุดเท่าที่จะวางในรถได้ จำนวนชั้นมาก ก็ดีครับ แต่ว่า ต้องระวังเครื่องครีบระบายความร้อนมันแบนติดกัน ทไห้การระบายความร้อนแย่ลงครับ

ถ้าวางหม้อน้ำในแนวตั้งฉากกับพื้นถนน ก็ใช้พัดลมไฟฟ้าแบบดูด แต่ถ้าวางหม้อน้ำในแนวขนานกับถนน (ใต้ท้องรถ) ก็ใช้พัดลมแบบเป่าครับ โดยวางไว้ด้านบนหม้อน้ำครับ

วาล์วน้ำนั้น ใช้ตามมาตราฐานของโตโยต้า ผมจำตัวเลขไม่ค่อยได้นะครับ น่าจะประมาณ 87 - 90องศา (อย่าเชื่อตัวเลขของผมนะครับ)

ที่เหลือก็ทำตามที่ผมได้เขียนเอาไว้นั่นแหละครับ

หมายเหตุ ผมเองก็ไม่ชำนาญเรื่องรถตู้นะครับ เพราะไม่เคยใช้ ข้อมูลต่างๆที่บอกไป ก็เป็นแค่พื้นฐานของหลักวิทยาศาสตร์เท่านั้นครับ ที่เขียนแนะนำให้ก็เพราะว่า ต้องตอบจากที่คุณถามต่อเนื่องมาเท่านั้น ผมจึงอยากแนะนำว่า ให้คุณหาความรู้เพิ่มเติมจากพวกที่ใช้รถตู้ด้วยกัน จะได้ข้อมูลจากประสพการณ์ตรงครับ

รถตู้ 12-07-2008 21:19

ลองติดหม้อนำเพิ่มแล้วครับ เอานอนไว้ใต้ท้อง ใช้พัดลมแบบดูด แต่เหมือนปั๊มนำทำงานไม่พอ นำไม่ไหลกลับมาเข้าหม้อนำใบหน้า จะทำยังไงดีครับ ส่วนวาลว์ถ้าใช้แบบอุณหภูมิตำกว่าจะดีไหมครับ

Moonlight 12-07-2008 21:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ รถตู้ (151987 กระทู้)
ลองติดหม้อนำเพิ่มแล้วครับ เอานอนไว้ใต้ท้อง ใช้พัดลมแบบดูด แต่เหมือนปั๊มนำทำงานไม่พอ นำไม่ไหลกลับมาเข้าหม้อนำใบหน้า จะทำยังไงดีครับ ส่วนวาลว์ถ้าใช้แบบอุณหภูมิตำกว่าจะดีไหมครับ

สาเหตุของปัญหา อยู่ที่ระบบระบายความร้อนไม่ดี ส่วนวาล์วน้ำนั้น เป็นตัวควบคุมความร้อนให้คงที่ระดับหนึ่ง เพื่อให้เครื่องยนต์ทำงานได้ดี เพราะฉะนั้น การใช้วาล์วน้ำที่เปิดวาล์วในอุณหภูมิต่ำ ก็จะช่วยได้ในเบื้องต้น แต่ถ้ายังแก้ไขระบบระบายความร้อนไม่ได้ สุดท้ายมันก็ยังร้อนอยู่ดีครับ (เรียกว่า เกาไม่ถูกที่คันครับ)

คุณลองตรวจขั้นตอนต่างๆที่ผมเคยกล่าวเอาไว้ เช็คว่าจุดไหนบ้างที่เป็นจุดอ่อน แล้วค่อยแก้ไปทีละเปราะนะครับ

ให้ดูเรื่องการตีบตันของระบบทางเดินของน้ำด้วยนะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:16