ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   diy Voltage Stabilizer (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=16314)

kpong 23-05-2008 10:32

diy Voltage Stabilizer

2 ไฟล์แนบ
พอดีเข้าไปเจอเวปd-max club.net เจอ diy Voltage Stabilizer เลยนำมาให้เพื่อนๆได้ลองทำดูไม่ยาก ผมลองทำแล้ว
http://bbznet.com/scripts2/view.php?...49&c=1&key=diy
งบประมาณ300บาท(ไม่รวมหัวแล้งและตะกั่ว)อาจถูกกว่านี ้แล้วแต่ท่านใดจะซื้อของได้ถูกแพง ลองติดแล้วก็เห็นผลนิดหน่อย ลองดูกันนะครับ ต้องยกเครดิตให้ คุณเคนลูกเจ้าพ่อพระยาแล แห่งwww.d-max club.net :)

BME 24-05-2008 23:00

รบกวนสอบถามผู้รู้ ถ้าตามวงจรแล้วจะได้ค่า Capacitor = 40,000 uf ทด Voltageสูงสุด 25 V ไม่ทราบว่าเป็นค่าที่เหมาะสมกับเครื่อง 1J-GTE
หรือเปล่า และค่าที่เหมาะสมควรเท่าไรต้องสัมพันธ์กับกระแสของแบ ตเตอรี่หรือไม่ ของผมแบตเตอรี่ 75A CEF A31 เดิมๆครับ ขอบคุณครับ

Chakra 27-05-2008 12:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BME (128241 กระทู้)
รบกวนสอบถามผู้รู้ ถ้าตามวงจรแล้วจะได้ค่า Capacitor = 40,000 uf ทด Voltageสูงสุด 25 V ไม่ทราบว่าเป็นค่าที่เหมาะสมกับเครื่อง 1J-GTE
หรือเปล่า และค่าที่เหมาะสมควรเท่าไรต้องสัมพันธ์กับกระแสของแบ ตเตอรี่หรือไม่ ของผมแบตเตอรี่ 75A CEF A31 เดิมๆครับ ขอบคุณครับ

ใช้ได้ครับ ตัว capacitor ไม่มีผลกับกระแสครับ แต่จะมีผลกับแรงดัน

Chai 27-05-2008 13:38

ขอบคุณครับ จะทดลองทำดูครับ :)

BME 27-05-2008 21:11

ขอบคูณครับ วันไหนแวะร้านอมรที่รังสิตจะได้ซื้อของมาลองดู....

off JZ 28-06-2008 21:24

ใส่แล้วจะมีผลอะไรกับ ไฟ ครับ งง

nye-noei 28-06-2008 21:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ (144791 กระทู้)
ใส่แล้วจะมีผลอะไรกับ ไฟ ครับ งง

แทบไม่รู้สึกว่าดีขึ้นนะครับผมก็มีในรถทำเองครั บ
เลียนแบบ Pivot มาเลย
ไอ้ C ตัวใหญ่ ไม่ได้ทำอะไรให้ดีขึ้นเลยครับ
แต่ มีแต่นะครับ
ไอ้ C ตัว เล็กเขียวๆ เล็กๆ ในวงจร นี่แหละครับ พระเอก
มันจะ Bypass ความถี่สูง ลง Ground
ช่วยเรื่องสัญญาณรบกวนซึ่งส่วนมากเกิดกับระบบเครื่อง เสียงได้ครับ

วงจรในรูปด้านบนดีกว่าของ Pivot อีกครับ
ลงทุนไม่เกิน 200 หรอกครับ
หรือชอบดุๆก็ยัดเข้าไปกี่ชุดก็ได้ตามศรัทธาขนานเพิ่ม เข้าไป
ที่ไม่ดีกว่า Pivot อย่างเดียวคือ ความสวยงามครับ

ถ้าทำกันระวังเรื่องการบัดกรีหน่อยนะครับให้แน่นจริง ๆและจัดสายไฟให้ดี
ควรใส่กล่องที่แน่นหนาด้วย และที่สำคัญ ควรใส่ Fuse ด้วยครับ
ถ้าไม่ป้องกันไว้ อุปกรณ์เสริม อาจกลายเป็นเครื่องมือทำลาย

ok นะครับ

teesangsee 24-08-2008 10:14

ขอบคุณมากครับ เป็น ประโยชน์มาก มาก:emo_toon24: :emo_toon24:

สายฟ้า นพรัตน์ 19-04-2009 23:48

มันคงไม่สเตบิไลเชอร์หรอกครับ เพราะคาปาซิเตอร์ไม่ได้ทำตัวเป็นสเตบิไลเชอร์
แต่ถ้าเดินสายจากแบตไปใช้งานด้วยสายไฟเส้นเล็ก ๆ เป็นระยะทางไกล ๆ และโหลด ( อุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีการกระชากไฟเป็นช่วง ๆ ( กระชากต่อเนื่องใช้ไม่ได้ )) เจ้า คาปาซิเตอร์ชุดนี้ช่วยได้ครับ
และต้องต่อ คาปาซิเตอร์ให้ใกล้อุปกรณ์ไฟฟ้าให้มากที่สุดเท่าท่จะ ทำได้

เช่น ต่อเข้ากับขั้วไฟเข้าของถาคขยายเสียง ( เพาเวอร์แอม ) จะทำให้เสียงเบสแน่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ( แต่ถ้าสายไฟใหญ่มาจากแบตแล้วจะไม่เห็นความแตกต่างแน่ นอน )

ถ้าต้องการสเตบิไลเซอร์จริง ทำได้ แต่ต้องไม่ถึง 12 v

ไฟเข้า 12 - 17 v ไฟออก 9 v คงที่ ทำได้ง่าย ๆ เลยครับ
แต่ถ้าไฟเข้า 12 - 17 v ไฟออก 12 v คงที่ ต้องออกแรงเพิ่มอีกนิดหน่อย กล่าวคือ ต้องแปลงไฟ 12 - 17 v ให้สูงขึ้นประมาณ 15-20 v แล้ว ทำให้ออก 12 v คงที่ พอทำได้ครับ ถ้าต้องการกระแสใช้งานไม่มากมีทำขายแล้วครับ

แล้วจะเอาไปทำอะไร ตรงไหนละครับ เพราะจุดที่จำเป็น ที่ ecu เขาก็ทำมากับ ecu เรียบร้อยแล้ว

FoRDeZ 28-05-2009 18:51

พี่ๆลองไปดูลิ้งนี้ก่อนครับ

พอดีไปเจอมา

http://www.fortuner-club.com/webboar....asp?QID=52730

มีวีดีโอให้ดูด้วยว่าต่อแล้วมันเห็นผลยังไงครับ

taoii 30-05-2009 23:09

ดูจาก คลิปแล้วสร้างความเชื่อมั่นได้ดีเลยล่ะครับ..จะได้ลด ข้อสงสัยของการติด Volt Stabilizer ไปได้มากเลย ถ้ามีการทดลองของ Ground wire ด้วย ก็ยิ่งดีเลยครับ..

ขอบคุณครับ

nye-noei 31-05-2009 10:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สายฟ้า นพรัตน์ (303616 กระทู้)
มันคงไม่สเตบิไลเชอร์หรอกครับ เพราะคาปาซิเตอร์ไม่ได้ทำตัวเป็นสเตบิไลเชอร์
แต่ถ้าเดินสายจากแบตไปใช้งานด้วยสายไฟเส้นเล็ก ๆ เป็นระยะทางไกล ๆ และโหลด ( อุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีการกระชากไฟเป็นช่วง ๆ ( กระชากต่อเนื่องใช้ไม่ได้ )) เจ้า คาปาซิเตอร์ชุดนี้ช่วยได้ครับ
และต้องต่อ คาปาซิเตอร์ให้ใกล้อุปกรณ์ไฟฟ้าให้มากที่สุดเท่าท่จะ ทำได้

เช่น ต่อเข้ากับขั้วไฟเข้าของถาคขยายเสียง ( เพาเวอร์แอม ) จะทำให้เสียงเบสแน่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ( แต่ถ้าสายไฟใหญ่มาจากแบตแล้วจะไม่เห็นความแตกต่างแน่ นอน )

ถ้าต้องการสเตบิไลเซอร์จริง ทำได้ แต่ต้องไม่ถึง 12 v

ไฟเข้า 12 - 17 v ไฟออก 9 v คงที่ ทำได้ง่าย ๆ เลยครับ
แต่ถ้าไฟเข้า 12 - 17 v ไฟออก 12 v คงที่ ต้องออกแรงเพิ่มอีกนิดหน่อย กล่าวคือ ต้องแปลงไฟ 12 - 17 v ให้สูงขึ้นประมาณ 15-20 v แล้ว ทำให้ออก 12 v คงที่ พอทำได้ครับ ถ้าต้องการกระแสใช้งานไม่มากมีทำขายแล้วครับ

แล้วจะเอาไปทำอะไร ตรงไหนละครับ เพราะจุดที่จำเป็น ที่ ecu เขาก็ทำมากับ ecu เรียบร้อยแล้ว

ประมาณนี้นะครับ ถ้าต้องการให้ สเตบิไล ต้องเอาไปไว้ใกล้ๆอุปกรณ์ที่เราใช้งาน

เคยเห็น Capa 1 Farad ตัวเท่ากระบอกข้าวหลาม ที่ใช้ในเครื่องเสียงไหมครับ

เห็นไหมครับเขาติดใกล้อุปกรณ์ที่ใช้งาน อย่างนี้ครับ สเตบิไล ชัดเจน

ส่วนเรื่องผลการลดการลบกวนของความถี่สูง เกิดแค่ C แบบ ไมล่า ตัวเท่าปลายก้อยครับ

โดยปกติในระบบรถยนต์ มีให้อยู่ที่เกือบทุกอุปกรณ์ ส่วนใหญ่ช่างตัดออกบอกไม่ใช้

( ไม่ใช้แล้วมันใส่มาให้เปลืองทำไม )

sit fishing 25-06-2009 20:30

ความคิดผมนะครับไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์ไหนก็ตามที่เราติ ดตั้งเพิ่มเข้าไปควรเดินสายใหญ่ๆหน่ยละกันแค่ให้เหมา ะสมกับกระแสที่มันต้องการและลงกราวด์แน่นๆดีแค่นี้ไฟ ก็เหลือเฟือครับเพราะเรามีแบตเตอร์รี
ที่เป็นตัวจำกัดแรงดัน ดี ซี อยู่แล้ว ส่วน ตัวไม่ล่าร์หรือเซรามิก ใช้บายพาสความถี่สูงลงกราวด์เท่านั้นเพื่อป้องกันเสี ยงหวีดในระบบเครื่องเสียงและป้องกันการรบกวนอย่างอื่ นด้วย
ใช้สายใหญ่ๆ ลงกราวด์แน่นๆดีๆเยอะๆแค่นี้ก็จบครับ ฟันธง...:? :? :?

sakda_ 19-08-2010 04:50

up ครับ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:03