ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ใครรู้จุดที่จะต้องไล่ลมออกจากระบบระบายความร้อนบ้าง ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=14396)

kazuya 07-04-2008 12:48

ใครรู้จุดที่จะต้องไล่ลมออกจากระบบระบายความร้อนบ้าง ครับ

ใครรู้จุดที่จะต้องไล่ลมออกจากระบบระบายความร้อนบ้าง ครับ ผมเจอปัญหาความร้อนขึ้นเช็ควาล์วน้ำแล้วเปิดปกติ คิดว่าช่างน่าจะไล่ลมออกไม่หมดว่าความร้อนขึ้นบ่อยมา ก บ่อยกว่าตอนยังไม่ล้างหมอน้ำอีก

เครื่อง 1Jz GE VVTi ครับ วางใน E36 ขอบคุณทุกท่านนะครับ

BMกินJ@clubjz 07-04-2008 12:58

ถ้าใช้หม้อน้ำเดิม จะมีรูสำหรับไล่อากาศนะครับ ที่ฝาด้านบน

หรือถ้าทั่วๆไป ก็ทำโดย เปิดฝาหม้อน้ำไว้ก่อน สตาร์ทเครื่อง เร่งๆๆๆผ่อนๆ เร่งๆๆ ให้เครื่องร้อนพัดลมทำงาน ถ้าน้ำในระบบไม่เต็ม เมื่อพัดลมทำงาน+วาล์วน้ำเปิด น้ำจะยุบ เราก็เติมให้เต็ม รอให้ยุบ-แล้วเติม ทำไป5-6รอบ จนน้ำไม่ยุบ ก็ปิดฝาใช้ได้ครับ

kazuya 07-04-2008 13:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz (112195 กระทู้)
ถ้าใช้หม้อน้ำเดิม จะมีรูสำหรับไล่อากาศนะครับ ที่ฝาด้านบน

หรือถ้าทั่วๆไป ก็ทำโดย เปิดฝาหม้อน้ำไว้ก่อน สตาร์ทเครื่อง เร่งๆๆๆผ่อนๆ เร่งๆๆ ให้เครื่องร้อนพัดลมทำงาน ถ้าน้ำในระบบไม่เต็ม เมื่อพัดลมทำงาน+วาล์วน้ำเปิด น้ำจะยุบ เราก็เติมให้เต็ม รอให้ยุบ-แล้วเติม ทำไป5-6รอบ จนน้ำไม่ยุบ ก็ปิดฝาใช้ได้ครับ

ขอบคุณพี่เดชมากคับ ผมใช้หม้อน้ำเดิมครับ เห็นมีคราบสนิมเยอะเลยไปล้างหม้อน้ำ พอล้างมาแล้วความร้อนขึ้นหนักกว่าเดิม จากที่ไม่เคยขึ้นบ่อยมาเป็น ขึ้นบ่อยมากๆ แถมร้านมันยังยังทำเซนเชอร์ของผมหักแล้วไม่บอกผมด้วย มันบอกว่าไม่ดี เลยต่อพักลมตรงให้ มารู้เพราะมันหักแล้วเห็นรอยกาวตราช้าง มันทาเอาไว้ ลืมบอกไปร้านอยู่ประตูหลังการไฟฟ้าฝ่ายผลิตบางกรวย ตรงข้ามร้านกรอบรูปพอดี

BMกินJ@clubjz 10-04-2008 01:01

กรรม.........ตอนนี้ น้ำหายจากระบบมั้ย?
เช็ค-หารอยรั่วซึม โดยการเติมน้ำยาหล่อเย็นที่เป็นสีแทนน้ำนะครับ เด๋วถ้ามันออกจุดไหนก็จะทิ้งคราบสีไว้ให้เราเห็น

hunter46 16-04-2008 22:06

ไล่อากาศ ในระบบน้ำหล่อเย็นเครื่อง J

เปิดฝาหม้อน้ำไว้ รอให้เครื่องร้อน (ห้ามเร่ง) พอความร้อนได้สัก 82 องศา ระบบวาวด์จะเปิด น้ำจะเดิน พอน้ำเดินน้ำจะยุบแล้วดันออก ไม่ต้องตกใจครับ พอมันหายดันก็เติมน้ำไป รอจนยุบก็เติมอีก จนมันไม่ยุบ ก็ปิดฝาได้ครับ ถ้าเครื่องปรกติความร้อนจุอยู่ไม่เกิน 90-95 องศา ไม่ถึงกับเดือด สามารถเอานิ้วจุ่มๆได้ครับ แต่ถ้าเครื่องปิดปรกติ ความร้อนจะสูงมาก ต้องเช็คอย่างอื่นต่อไปครับ

max71 17-04-2008 01:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hunter46 (114939 กระทู้)
เปิดฝาหม้อน้ำไว้ รอให้เครื่องร้อน (ห้ามเร่ง) พอความร้อนได้สัก 82 องศา ระบบวาวด์จะเปิด น้ำจะเดิน พอน้ำเดินน้ำจะยุบแล้วดันออก ไม่ต้องตกใจครับ พอมันหายดันก็เติมน้ำไป รอจนยุบก็เติมอีก จนมันไม่ยุบ ก็ปิดฝาได้ครับ ถ้าเครื่องปรกติความร้อนจุอยู่ไม่เกิน 90-95 องศา ไม่ถึงกับเดือด สามารถเอานิ้วจุ่มๆได้ครับ แต่ถ้าเครื่องปิดปรกติ ความร้อนจะสูงมาก ต้องเช็คอย่างอื่นต่อไปครับ

เสริมให้อีกหน่อย ไล่แค่นี้ก็ขับได้แล้วครับ

พอหลังจากขับครั้งแรก จอดให้เย็นสนิท มันจะดูดน้ำจากกระป๋องพักน้ำไปอีก ไปเติมเต็มในเครื่องมั๊งครับ แล้วก็เติมที่กระป๋องอีกรอบ

เป็นอันเสร็จ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:33