ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ช่วย ฟันธงให้หน่อยครับ (ไดชาร์จ) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43778)

bomb446 22-12-2009 21:54

ช่วย ฟันธงให้หน่อยครับ (ไดชาร์จ)

อาการของผมคือเวลาที่ สตาร์ทเครื่อง

ถอดแบต เปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกอย่าง

เครื่องดับเลยครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

ว่าเป็นที่ไดใช่ไหมครับ

ที่ไดชาร์จ เขียนว่า 80 a

แล้วถ้าเป็นที่ไดชาร์จ จะซื้อเฉพาะตูดได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ............

goffy 22-12-2009 22:05

ลองติดเครื่องแร้วเอาปลายไขควง(หาที่ยาวๆหน่อย)
ไปแตะตรงกลางพูเล่ไดช๊าตดูนะคับ
ถ้ารู้สึกเหมือนแม่เหล็กดูดๆเข้าไปแสดงว่าไดยังดีอยู ่
ต้องลองเช็คไล่ตามสายไฟดูว่ามีช๊อตรึขายบ้างป่าว รึไม่ก้อฟิวขาดคับ
ถ้าไม่ดูดเรยก้อไดหลับคับ

bomb446 22-12-2009 22:28

ดูดครับแต่น้อยมากเลยครับ

najake@lampang 23-12-2009 09:36

ไดเดี้ยงแล้วครับ

..
การเชค ก็แบบที่คุณทำถูกต้องแล้ว
คือหากเราถอดขั้วบวกแบตออกในขณะที่รถติดเดินเบาอยู่
หากถอดแล้วดับ แสดงว่าแบตไม่มีชาร์จแล้วครับ

ทางแก้
แรกสุดเลย ให้ช่างถอดเชคแปลงถ่าน
แต่ถ้าเชคแล้วไม่ใช่อาการนี้ก็จนใจเดี้ยงเลย หากเป็นที่จุดอื่นไม่ต้องซ่อมหรอกครับ

เพราะชุดซ่อมตามร้านได มันแพง
ไปเดินซื้อมาทั้งลูกจากเชียงกงแล้วให้ร้านไดเปลียนให ้ดีกว่า

อ่อ ถ้าคุณไปซื้อไดที่เชียงกง
อยากแนะนำให้หาเลือกไดของ 2JZ GTE นะครับ
เพราะมันจะชาร์จได้ที่ 120amh
น่าจะเหมาะกับรถในรูปของคุณ ท่าทางอุปกรณ์ไฟฟ้าจะเยอะ

..

bomb446 23-12-2009 11:43

ขอบคุณครับน้า

แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ

najake@lampang 23-12-2009 11:56

เชียงกง วิ่งกันราว ๆ 1500-1800 นะครับ
ไม่น่าขึ้นหลักสองพัน

..

bomb446 23-12-2009 21:24

ตอนนี้ได้ไดมาแล้วครับ

เป็นตัวใหญ่รครับ

แต่ไม่รู้ว่ากี่ แอมป์

พอดีมีพี่แถวบ้านเค้าวางในรถตู้

แล้วเค้าบอกว่าของเค้าใช้พอ.....

แล้วมันจะพอไหมครับ

bomb446 25-12-2009 10:49

รอคำตอบนะครับ

ขอบคุณครับ

Moonlight 25-12-2009 11:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bomb446 (457458 กระทู้)
ตอนนี้ได้ไดมาแล้วครับ

เป็นตัวใหญ่รครับ

แต่ไม่รู้ว่ากี่ แอมป์

พอดีมีพี่แถวบ้านเค้าวางในรถตู้

แล้วเค้าบอกว่าของเค้าใช้พอ.....

แล้วมันจะพอไหมครับ

เป็นคำถามสั้นๆ แต่ใครก็ตอบไม่ได้ นอกจากคุณเองครับ

การที่จะหาเครื่องมือมาวัดการจ่ายไฟ ทั้งรถ ว่า ออกมากี่แอมป์ และไดชาร์จที่คุณซื้อมานั้น กี่แอมป์ นั้น เครื่องมือดังกล่าว ยังแพงกว่า เครื่องยนต์ที่คุณวางในรถ ทั้งเครื่องรวมกันเสียอีกครับ

ดังนั้น วิธีการง่ายๆ ที่จะตรวจสอบว่า ไดชาร์จของเรา จะมีประสิทธิภาพเพียงพอที่จะจ่ายไฟให้ เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถของเราได้ครบเพียงพอหรือไม่นั้น คือ การประกอบติดตั้งเข้าไป แล้วทดสอบการใช้งานครับ

วิธีการทดสอบ ก็คือ ดูที่เกจ์วัดโวล์ท ที่มีอยู่ในรถของเรา ถ้าเป็นแบบเข็ม ก็ จะดูที่เข็มให้ชี้ไปทางเกินขีดกลางของเกจ์เสมอครับ ถ้าได้เกจ์ที่บอกเป็น ตัวเลขก็ยิ่งดีครับ

จากนั้น ให้สตาร์ทรถ รอจนเครื่องยนต์ร้อนแล้ว (รอบอยู่ในสภาวะปกติที่ 500 - 900 รอบ) จากนั้น ให้เปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดที่มีอยู่ในรถ แล้วดูที่เกจ์วัดโวล์ท ถ้าเข็มยังชี้อยู่ที่เกิน ขีด กลาง ตลอด (หรือถ้าเป็นแบบตัวเลข โชว์ไว้ว่า สูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ท) นั่นแสดงว่า ไดชาร์จของคุณ ปกติ และเพียงพอต่อการใช้งานในรถของคุณครับ แต่ถ้า ตัวเลขลดลงต่ำกว่า 11 โวล์ทเมื่อไหร่ นั่นแสดงว่า ไดชาร์จ ชาร์จไฟไม่เพียงต่อการใช้งานครับผม

Litmanen 25-12-2009 13:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (458187 กระทู้)

เป็นคำถามสั้นๆ แต่ใครก็ตอบไม่ได้ นอกจากคุณเองครับ

การที่จะหาเครื่องมือมาวัดการจ่ายไฟ ทั้งรถ ว่า ออกมากี่แอมป์ และไดชาร์จที่คุณซื้อมานั้น กี่แอมป์ นั้น เครื่องมือดังกล่าว ยังแพงกว่า เครื่องยนต์ที่คุณวางในรถ ทั้งเครื่องรวมกันเสียอีกครับ

ดังนั้น วิธีการง่ายๆ ที่จะตรวจสอบว่า ไดชาร์จของเรา จะมีประสิทธิภาพเพียงพอที่จะจ่ายไฟให้ เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถของเราได้ครบเพียงพอหรือไม่นั้น คือ การประกอบติดตั้งเข้าไป แล้วทดสอบการใช้งานครับ

วิธีการทดสอบ ก็คือ ดูที่เกจ์วัดโวล์ท ที่มีอยู่ในรถของเรา ถ้าเป็นแบบเข็ม ก็ จะดูที่เข็มให้ชี้ไปทางเกินขีดกลางของเกจ์เสมอครับ ถ้าได้เกจ์ที่บอกเป็น ตัวเลขก็ยิ่งดีครับ

จากนั้น ให้สตาร์ทรถ รอจนเครื่องยนต์ร้อนแล้ว (รอบอยู่ในสภาวะปกติที่ 500 - 900 รอบ) จากนั้น ให้เปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดที่มีอยู่ในรถ แล้วดูที่เกจ์วัดโวล์ท ถ้าเข็มยังชี้อยู่ที่เกิน ขีด กลาง ตลอด (หรือถ้าเป็นแบบตัวเลข โชว์ไว้ว่า สูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ท) นั่นแสดงว่า ไดชาร์จของคุณ ปกติ และเพียงพอต่อการใช้งานในรถของคุณครับ แต่ถ้า ตัวเลขลดลงต่ำกว่า 11 โวล์ทเมื่อไหร่ นั่นแสดงว่า ไดชาร์จ ชาร์จไฟไม่เพียงต่อการใช้งานครับผม

ลุงมูนครับ รวมถึงกรณี เหยียบเบรค ด้วยไหมครับ :)
ถ้าตกไม่ต่ำกว่า 12 V ถือว่า ปกติ

ขอบคุณครับ

Moonlight 25-12-2009 16:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Litmanen (458229 กระทู้)
ลุงมูนครับ รวมถึงกรณี เหยียบเบรค ด้วยไหมครับ :)
ถ้าตกไม่ต่ำกว่า 12 V ถือว่า ปกติ

ขอบคุณครับ

กรณีของการเหยียบเบรคและแรงเคลื่อนไฟฟ้า วูบ ต่ำกว่า 12 โวล์ท นั่นเป็นกรณีพิเศษ ไม่เกี่ยวกับไดชาร์จแล้วครับ

แล้วมันเกี่ยวกับอะไรหรือครับ?

มันเกี่ยวกับ ระบบสายไฟเบรค มีจุดรั่วลงกราวน์ครับผม ให้ไล่สายไฟเบรค ตั้งแต่สวิทช์ไฟเบรค ไปจนถึง ไฟท้ายรถ เช็คหาให้เจอว่า จุดไหน รั่วลงตัวถัง รีบจัดการซะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:52