ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   ++ โปรเจ็ค Toyota RN20+1UZfe+ช่วงล่าง180SX ++ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=62788)

jzx 07-12-2011 14:18

++ โปรเจ็คเรโทร Toyota RN20+1UZvvti+ช่วงล่าง180SX ++

1 ไฟล์แนบ
จริงๆโปรเจ็คนี้ของผมเริ่มตั้งแต่เมื่อกลางเดือนตุลา ฯแล้วล่ะ
แต่ติดช่วงไปเฝ้าระวังน้ำท่วมบ้านแฟนที่บางแค
หยุดทำไปเดือนกว่าๆร่วมๆ2เดือน ไม่งั้นอาจได้วิ่งทันปีใหม่ คิดแล้วเซ็งจริงๆ..............

ตอนนี้ก็มาทำความสะอาดบ้านอีกกว่าจะได้กลับไปดูก็อาท ิตย์หน้า......:frown: :frown:

เอาล่ะไหนๆก็จะผ่านไปแล้ว เอาเท่าที่เสร็จมาให้ดูกันก่อนแล้วกันครับ

แรกๆผมดูพวกเก๋งเรโทร ไปๆมาๆ คิดว่าเอากระบะดีกว่า
ถ้าเบื่อเตี้ยก็จับยกสูงซะเลย....ซึ่งเก๋งคงเอามายกไ ม่เหมาะแน่ๆ

เล็งๆไว้ตอนแรกก็อยากได้ไปหมด521-RN10-620 แต่ก็หาบอดี้ดีๆตามที่อยากได้ไม่ค่อยเจอ หรือมีก็ราคาแรงเกิน

จนไปเจอเอาโดยบังเอิญรถจอดในบ้าน แต่ของไม่ครบเท่าไหร่ แต่บอดี้สวยอยู่อย่างที่อยากได้
เพราะรถที่ทำบอดี้โป๊วมามากๆทรงจะไม่สวยเหมือนเดิม ส่วนของที่ไม่ครบและไม่ค่อยสวย เดี๋ยวคงตามพอได้

อีกอย่างผมไม่ได้ทำแบบOriginal จะทำแบบRacingคือดัดแปลงอะไหล่เอาตามสมควร ให้เหมือนแบบรถซิ่งรุ่นเก่า
หลักๆจะเอาบอดี้ภายนอกให้เป็นแบบเดิมๆไว้ก่อน ส่วนภายใน-เครื่อง-ช่วงล่างก็เปลี่ยนใหม่หมด

ตัวถังก็RN20 เครื่องก็1UZfe ช่วงล่างหน้า/หลังก็180SX..........ประมาณนี้
ได้ทำไปเรื่อยๆช้าๆ เอางานของลูกค้าก่อน เอาเวลาว่าง-กลางคืนทำไปเรื่อยๆ

jzx 07-12-2011 14:19

2 ไฟล์แนบ
อันนี้เทียบช่วงล่างหน้าเดิม กับของ180sxที่จะเอามาลง
กว้างกว่ากันเห็นๆ น้ำหนักน้อยกว่ามากๆ

ที่เอาช่วงล่างของ180SX ไม่เอาของSkline เพราะผมอยากได้น๊อตล้อ4รู114
เพราะล้อเรโทรจะเป็นรูนี้ซะเยอะกว่า5รู คงหาล้อเรโทรง่ายกว่า

อีกอย่างคือ รถเรโทรผมชอบล้อเล็กๆเช่น13-14ไม่ใหญ่เกิน15นิ้วหน้ากว้างๆซัก8-10นิ้ว
เพราะเคยดูรถเรโทรที่ใส่ซัก16-18นิ้วแล้วไม่ค่อยชอบ อันนี้แล้วแต่รสนิยมนะครับ
รถเรโทรที่เขาใส่ล้อ17-18นิ้วก็สวย แต่ผมชอบคนละแบบ แค่นั้นเอง

ส่วนของ180SXนี้ก็ใส่15นิ้วได้ แต่คาลิปเปอร์แทบจะติดล้อเหมือนกัน
อยากใส่ซัก14 แต่ยางแก้มเตี้ยๆหายาก เลยใส่15นิ้วดีกว่า

อีกรูปเป็นของด้านหลัง...........
:o

jzx 07-12-2011 14:35

1 ไฟล์แนบ
ยากที่สุดคือการทำเบ้ายึดโช๊คหน้า เริ่มจากที่เอาแพทั้งแพมายึดให้ได้เซ็นเตอร์ที่ด้านล ่างก่อน
ตัดซุ้มล้อของหัวเก๋งออก เพราะจะทำที่ยึดโช๊คเข้ากับตัวรถแบบรถที่ไม่มีแชสซีส ์ไม่ได้
ต้องฝากจุดยึดโช๊คไว้กับชัสซีส์ รูปแบบจึงยากกว่า
ด้านบนก็เอาที่ค้ำโช๊คของพวกเซฟิโร่มายึดหัวโช๊คด้าน บน แล้ววัดเซ็นเตอร์ต่างๆให้ได้ที่
แล้วทำเฟรมด้วยท่อดัดบ้าง ตรงบ้างยึดเอาตามความเหมาะสม

ที่ทำเป็นทรงตามที่เห็นก็มีเหตุผลคือต้องหลบนู่นหลบน ี่-เว้นที่ให้ตีท่อไอเสียได้สวยๆ-เลี้ยวล้อไม่ติด
หลบหม้อลมเบรก-เหลือที่ว่างให้ได้เท่าที่พื้นที่จะอำนวยฯลฯ
โยงจนรู้สึกว่าแข็งแรงแล้วทดสอบ ด้วยการใส่ล้อ-ลงพื้น แล้วขย่มดูว่ามีการบิดตัวแค่ไหน
โครงที่เห็นตอนนี้ถือว่าผ่าน ขย่มดูก็มีการให้ตัวแบบแทบไม่รู้สึก
ต้องขีดมาร์คไว้ที่คานอันบนเทียบกับบอดี้ แล้วขย่มดูถึงจะเห็นว่ามีการให้ตัวบ้าง
รถเซฟิโร่ที่ไม่มีค้ำโช๊คก็ให้ตัวได้ประมาณนี้เหมือน กัน
แต่ถ้าทุกอย่างเสร็จ ผมก็จะทำค้ำโช๊คแบบถอดได้โยงกับเฟรมท่อเพิ่มอีก
เพื่อความแข็งแรงและปลอดภัยเพิ่มขึ้น

ด้านล่างตรงตำแหน่งท่อไอเสียโล่งๆเลย จะได้ตีท่อไอเสียได้สะดวกๆและสวยๆหน่อย
แกนพวงมาลัยแทงผ่านใต้ท่อไอเสียสูบสุดท้ายได้แบบไม่ต ิดพอดี
แต่ในรูปไม่ได้ใส่ไว้...........

ช่วงในเฟรมที่มองจากด้านล่างในซุ้มล้อก็จะโล่งๆ เสร็จแล้วจะตีปิดซุ้มล้อแบบเปิดได้ด้วยการยึดน๊อต
เวลาเซอร์วิสจะได้ไม่ลำบาก

jzx 07-12-2011 14:40

1 ไฟล์แนบ
ตำแหน่งการวางเครื่อง เป็นจุดเริ่มต้นที่จะทำให้ลำบากหรือง่ายต่อการวาง

แรกเริ่มเลยผมจะวางแบบไม่ตัดทุบซุ้มผนังห้องเครื่อง ทุกอย่างจะง่ายต่อการวางมาก
หม้อลมใส่ชั้นครึ่งได้-แกนพวงมาลัยไม่ติด-ผนังไม่ต้องทุบ/ตัด-ท่อไอเสียน่าจะไม่ติดอะไร
เพียงแต่หน้าเครื่องจะชิดหม้อน้ำมากจนต้องใส่พัดลมด้ านหน้าหม้อน้ำ อาจต้องย้ายแผงแอร์ไว้แถวๆกระบะ

แต่ผมอยากวางเครื่องร่นไปด้านหลังให้มากที่สุด เพื่อการกระจายน้ำหนักที่ดี
หลังจากนั้น งานเข้าเพียบๆ.....:frown:
หม้อลมเบรกวางไม่ได้ ต้องเอาเข้าข้างในแล้วเซอร์วิสจากในรถอีกที
ผมเองวางเป้าหมายไว้แล้วว่า ตัด/ทุบ/รื้อเท่าไหร่ก็แล้วแต่ แค่เอาข้างนอกไว้เป็นรถเก่าเท่านั้น
ส่วนเครื่องใน เน้นเป็นแบบใช้งานได้จริงแบบเน้นสมรรถณะ
เลยทะลวงกระจายออกมาแบบที่เห็น

แต่ผมมั่นใจว่าถ้าเสร็จออกมา จะเป็นรถที่สวยและขับดีมากๆคันนึงแน่นอน............
:p

jzx 07-12-2011 14:50

1 ไฟล์แนบ
ด้านหลัง ขอบอกว่ามีเวลา1วันเต็มๆก็แทบจะเสร็จเลยท ีเดียว

หาเซ็นเตอร์ได้ก็ทำจุดยึดที่มีแค่4จุด
กับเบ้าโช๊ค ที่ไม่ยากเท่าไหร่
ความสูงต้องอิงจากด้านหน้ามาอีกที เพื่อที่จะได้ความสูงที่บาลานซ์กัน

แต่ในรูปยังไม่เสร็จดี
แค่ลองเชื่อมแต้มหาความสูงที่พอดีกับด้านหน้า
แล้วเอาเด็กวัยรุ่นตัวใหญ่ๆ4คนขึ้นไปยืนตรงปลายแชสซี ส์ดู
กะว่าน้ำหนักน่าจะพอๆกับลูกกระบะ
ระดับก็พอดีๆ กำลังสวย สูงกว่าด้านหน้านิดๆ

ความกว้างของช่วงล่างใหม่ก็ล้นออกมาข้างละนิ้วกว่าๆ
ล้อที่เห็น เอามาใส่แค่ใช้ลากไปอู่สี บ่ใช่ล้อที่จะใส่
แต่เดี๋ยวเอาล้อเรโทรหน้ากว้างๆมาใส่คงล้นออกมาอีก

เอาไว้ได้ล้อมาก็จะตีโป่งรับกันไปเลยทีเดียว........ :D

ทุกอย่างต้องมาจากการคำนวณและหาข้อมูลมานะครับ
ไม่ได้มั่วๆเอาแล้วได้ระดับพอดี ทั้งเรื่องความสูงของชุดช่วงล่าง ก่อน/หลังมีน้ำหนักกด ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
และต้องทำแบบเผื่อแก้ไว้หน่อย เดี๋ยวจะแก้ไขลำบาก

ซักพักจะเอาไปปะผนังห้องเครื่องที่ตัดไว้ เพราะต้องคงไปบ้านแฟนที่บางแค
ไปบูรณะบ้านหลังน้ำท่วมแล้ว คงไม่ได้ทำอีกเป็นอาทิตย์
เอาไปจอดที่อู่สีให้ลูกน้องทำในส่วนที่เราทำไม่ได้ไป พลางๆก่อน

นึกแล้วเซ็งเรื่องน้ำท่วม ทั้งไปเฝ้าระวัง ทั้งต้องกลับไปบูรณะ
เสียเวลาเป็นเดือนๆ....ไม่งั้นได้ขับเป็นของขวัญปีให ม่ให้ตัวเองได้เลยเนี่ย......

jzx 07-12-2011 14:54

2 ไฟล์แนบ

เคลื่อนไหวไปเรื่อยๆ ตอนนี้เอาไปให้ช่างเคาะปะผุ ทำงานอยู่
เริ่มจากปะที่ผมตัดๆเอาไว้ แล้วคงยกหัวเก๋งออกเพื่อปะผุที่แชสซีส์บางจุด
และจะพ่นกันสนิมที่ช่วงล่างตามไปด้วยเลย

ทำสีห้องเครื่อง-พื้นรถ-ปะผุหัวเก๋ง อะไรก็ว่าไป
แต่ด้านนอกยังไม่ทำสี กะว่าเอามาวางเครื่องให้วิ่งได้ แล้วจะเก็บรายละเอียดอื่นๆ
เช่นภายใน-ระบบไฟรถ-มิเตอร์-เกจ์วัดต่างๆ เสร็จให้หมดก่อนแล้วค่อยทำสีภายนอก

ขับแบบRat lookไปก่อน ปุๆปะๆมีสีโป๊วเป็นหย่อมๆ รอยปะเป็นบางที่
เผลอๆติดใจเอาแบบนั้นไปเลย แนวสนิมเนียน

เห็นช่างเขารื้อแก้มข้างออกมาทำงาน ผมล่ะเจ็บใจตัวเอง
ถ้านึกได้ ตอนทำด้านหน้าถ้ารื้ออกแบบนี้ล่ะก็ จะทำง่ายกว่านี้ งานจะเนียนกว่านี้อีก
จริงๆก็รู้อยู่แต่ลืมนึกถึง อย่างว่าล่ะ ไม่ใช่ช่างตัวจริง เลยทำเอาตามที่นึกออกตอนนั้นเอง
แต่ถ้ามีโอกาศได้ทำอีกคันล่ะก็ พ่อจะเล่นให้เนียนเลยทีเดียว........fight

รูปที่2 ที่ห้องเครื่องจะเห็นว่ามีแค่แม่ปั๊มเบรกโผล่ออกมา ไม่เห็นหม้อลม
เพราะใส่จากข้างใน ตอนรื้อก็หลายขั้นตอนนิดนึง แต่ไม่ยากมากมาย
ร่นเครื่องเข้าในมากไปเลยถอดออกทางด้านนอกไม่ได้
แต่หม้อลมเป็นอุปกรณ์ที่ไม่ค่อยได้เสียบ่อยๆ ยอมรื้อนิดนึง
ห้องเครื่องจะหล่อมากขึ้นเลยทีเดียว.......

รูป3 ถังแก๊สจะวางลงต่ำกว่าที่เห็นในรูป ต่ำกว่าเบ้าโช๊คหลังที่เห็นอยู่พอควร
ผมกะทำFlat bedกระบะพื้นเรียบ ความสูงเสมอกับเบ้าโช๊ค
ตีกรงด้านข้างด้วยไม้ ดูแบบจากเว็บนอกมาพักนึงแล้ว รู้สึกว่าคงจะน่ารักดี

วางถังแก๊สคนละด้านกับคนขับ เพื่อบาลา๊านซ์น้ำหนัก
อีกฝั่งก็เป็นถังน้ำมันใบเล็กๆซัก10-20ลิตร กับแบตเตอร์รี่........:redface:

jzx 07-12-2011 14:57

2 ไฟล์แนบ
อันนี้ไม่เกี่ยว แต่เอามาให้ดูหน่อย งานของที่อู่พี่ชายผม

-เบ๊นซ์มาตีโป่ง

-แลมโบ จากบีเอ็มรุ่นเก่า คันนี้ท่าจะนาน
เจ้าของตังค์หมดไปกับการเที่ยวเตร่มากกว่าเอามาทำรถ. ....

-ฮัมเมอร์จากบิ๊กเอ็ม คันนี้ก็นาน
ของพี่ชายผมเอง ทำของลูกค้าก่อน ของตัวเองไว้ก่อน
ยิ่งมีรถใช้อยู่แล้ว ยิ่งถูกลืมไปเลย

แต่ของผม ผมกำชับว่าต้องทำเลยห้ามดอง
กะว่าไปล้างบ้านที่บางแคจบ อาทิตย์หน้ามาต้องเสร็จ
จะได้กลับมาลงเครื่อง ให้วิ่งได้ก่อนปีใหม่...อิอิ..:emo_toon11: :emo_toon11:

C220 07-12-2011 21:49

2002 ท่าทางจะมีคู่ปรับใหม่ที่คู่ควรแล้ว
ผมขออนุญาตตั้งชื่อรุ่นให้ใหม่ดีกว่า

UN20 SX

เฝ้ารอชม :emo_toon13:

net_PinkDevil 07-12-2011 22:15

รูปแรกคันข้างๆ Datsun 521 ใช่มั๊ยครับ??

อยู่อยู่แถวไหนผมกำลังหาอู่ทำสีอยู่ น่าสนใจครับ

top_ke25 08-12-2011 12:59

รบกวน ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าอู่อยู่แถวไหนครับ พอดีผมอยู่แถวบางแคเหมือนกัน แล้วกำลังอยากจะขึ้นแพท้ายs14 ใส่ใน ke70 วางuz เหมือนกันครับ เลยอยากทราบถึงค่าใช้จ่ายหน่อยครับ ขอเบอร์โทรด้วยนะค้าบ ^^ ขอบคุณคับ;)

C220 08-12-2011 18:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ top_ke25 (748536 กระทู้)
รบกวน ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าอู่อยู่แถวไหนครับ พอดีผมอยู่แถวบางแคเหมือนกัน แล้วกำลังอยากจะขึ้นแพท้ายs14 ใส่ใน ke70 วางuz เหมือนกันครับ เลยอยากทราบถึงค่าใช้จ่ายหน่อยครับ ขอเบอร์โทรด้วยนะค้าบ ^^ ขอบคุณคับ;)

KE70 มาอีกลำนึงแล้วครับ กระแส Retro แรงไม่มีตก :emo_toon13:

Penrapat 08-12-2011 19:35

Retrooooooo อิอิ:emo_toon01:

net_PinkDevil 08-12-2011 20:46

ว๊าวๆๆ UZ Retro gang เริ่มมีหลายคันแล้วครับ :p :p

คันต่อไปผมว่าจะปั้น กระบะ Datsun 720 + เครื่อง D4D สงสัยจะต้องเปลี่ยนใจเป็น UZ แทนซะแล้ว :biggrin: :biggrin:

jzx 08-12-2011 22:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (748352 กระทู้)
2002 ท่าทางจะมีคู่ปรับใหม่ที่คู่ควรแล้ว
ผมขออนุญาตตั้งชื่อรุ่นให้ใหม่ดีกว่า

UN20 SX

เฝ้ารอชม :emo_toon13:

ขอบคุณครับพี่ตู่....UN20SX...ขอเอาไว้ใช้เลยแล้วกัน welcome

ผสมกันมาซะลงตัวเลย:redface:

jzx 08-12-2011 22:32

ขอบคุณคุณPenrapat กับคุณ Pink devilด้วยครับ
ใช่แล้วครับ คันข้างๆคือ521ของลูกค้า
เอามาจอดรอช่างใหญ่แปลงดิสก์หน้า+วางSR20detฝาดำหลัง หัก
แต่จอดนานแล้วล่ะ ช่างคิวยาว คงเดือนหน้าได้เริ่มทำ
แล้วเขาต้องการหลายอย่างแบบเดิมๆ ไม่ค่อยอยากตัดเจาะ เลยยากและนานหน่อย

ไม่เหมือนของผม ขอทำแบบRetro racing ไม่เอาแบบOriginal
ใช้งานจริงแบบเน้นสมรรถณะ เลยแปลงเอาตามความเหมาะสม
เน้นให้ของที่เห็นเป็นแบบรถเก่า
แต่เครื่องในเป็นแบบของใหม่ที่ใช้งานได้สะดวกๆ
ประกอบกับเป็นรถตัวเองเลยทะลวงเอาแบบตามใจ งานเลยไปไวกว่า

ตอบคุณ Top_ke25 อู่ผมอยู่พัทยาครับ
ที่บอกว่าบางแคคือบ้านแฟนที่ผมต้องไปล้างบ้านครับ
วิ่งไปวิ่งมาอยู่เนี่ยโปรเจ็คเลยคืบไปช้า
....:emo_toon19:

commusio 08-12-2011 23:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzx (748250 กระทู้)
อันนี้ไม่เกี่ยว แต่เอามาให้ดูหน่อย งานของที่อู่พี่ชายผม

-เบ๊นซ์มาตีโป่ง

-แลมโบ จากบีเอ็มรุ่นเก่า คันนี้ท่าจะนาน
เจ้าของตังค์หมดไปกับการเที่ยวเตร่มากกว่าเอามาทำรถ. ....

-ฮัมเมอร์จากบิ๊กเอ็ม คันนี้ก็นาน
ของพี่ชายผมเอง ทำของลูกค้าก่อน ของตัวเองไว้ก่อน
ยิ่งมีรถใช้อยู่แล้ว ยิ่งถูกลืมไปเลย

แต่ของผม ผมกำชับว่าต้องทำเลยห้ามดอง
กะว่าไปล้างบ้านที่บางแคจบ อาทิตย์หน้ามาต้องเสร็จ
จะได้กลับมาลงเครื่อง ให้วิ่งได้ก่อนปีใหม่...อิอิ..:emo_toon11: :emo_toon11:

เดี๋ยวว่างๆ เอาคลิปพวกฝรั่ง เอารถธรรมดาๆ มาทำบอดี้ใหม่เป็น แลมโบกินี่ ferrari มาให้ดูบ้าง:redface:

ได้มาแล้ว copy ferrari http://www.youtube.com/watch?v=kNZyf...eature=related

C220 08-12-2011 23:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzx (748668 กระทู้)

ตอบคุณ Top_ke25 อู่ผมอยู่พัทยาครับ
ที่บอกว่าบางแคคือบ้านแฟนที่ผมต้องไปล้างบ้านครับ
วิ่งไปวิ่งมาอยู่เนี่ยโปรเจ็คเลยคืบไปช้า
....:emo_toon19:

อยู่พัทยาวันอาทิตย์ไปสนามพีระกันมั้ยครับ :p
เฮฮาเล็กๆ โทรได้เลยครับ ตู่ 081-441-0760

top_ke25 09-12-2011 08:25

น้ำท่วมผมพึ่งหนีไปอยู่พัทยามาเหมือนกานครับ อิอิ

kkk777 09-12-2011 08:36

ผมชอบครับ แนวคุณพี่ท่านนี้อ่ะ
"ไม่เหมือนของผม ขอทำแบบRetro racing ไม่เอาแบบOriginal
ใช้งานจริงแบบเน้นสมรรถณะ เลยแปลงเอาตามความเหมาะสม
เน้นให้ของที่เห็นเป็นแบบรถเก่า
แต่เครื่องในเป็นแบบของใหม่ที่ใช้งานได้สะดวกๆ
ประกอบกับเป็นรถตัวเองเลยทะลวงเอาแบบตามใจ งานเลยไปไวกว่า"

bellcorp 09-12-2011 10:10

อ่า ชาว UZ นี่ของเล่นเยอะกานจิงๆ:biggrin:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:39