ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   มี 2J ฝาดำรุ่นไหนไม่มี Power กับ OD บ้าง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=35628)

julia_robot 12-06-2009 00:02

มี 2J ฝาดำรุ่นไหนไม่มี Power กับ OD บ้าง

ฟันธงให้หน่อยครับไปบอกใครเค้าก็ทำหน้า งง :frown: ผมก็ งง :frown: แต่ช่างวายสายเค้ายืนยันเลยว่า "เครื่องเป็นเครื่องรุ่นใหม่ไม่มี OD" สรุปเลยไม่ได้ต่อให้ทั้ง OD และ Pw

พรุ่งนี้จะเก็บงานเอารถมาใช้แล้วแต่ยังมีประกันให้มา วายสายใหม่อีกคับ ถ้าที่เค้าพูดถูก(ซึ่งผมคิดว่าผิด) จะได้ไม่โวยมาก แต่ถ้าที่เค้าพูดผิดจะได้รีบๆให้มาวายๆให้มันจบๆไปสั กทีครับ จะไปเที่ยวแล้ว

แต่วันนี้ไปลองขับมารู้สึกว่าเกียร์ 2 > 3 มันลากยาวไป 4 พันโน่นแน่ะ :confused:

Moonlight 12-06-2009 00:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ julia_robot (338665 กระทู้)
ฟันธงให้หน่อยครับไปบอกใครเค้าก็ทำหน้า งง :frown: ผมก็ งง :frown: แต่ช่างวายสายเค้ายืนยันเลยว่า "เครื่องเป็นเครื่องรุ่นใหม่ไม่มี OD" สรุปเลยไม่ได้ต่อให้ทั้ง OD และ Pw

พรุ่งนี้จะเก็บงานเอารถมาใช้แล้วแต่ยังมีประกันให้มา วายสายใหม่อีกคับ ถ้าที่เค้าพูดถูก(ซึ่งผมคิดว่าผิด) จะได้ไม่โวยมาก แต่ถ้าที่เค้าพูดผิดจะได้รีบๆให้มาวายๆให้มันจบๆไปสั กทีครับ จะไปเที่ยวแล้ว

แต่วันนี้ไปลองขับมารู้สึกว่าเกียร์ 2 > 3 มันลากยาวไป 4 พันโน่นแน่ะ :confused:

สงสัยต้องเปลี่ยนช่างแล้วมั้งครับ

เกียร์ออโต้ ของโตโยต้า ที่ควบคุมด้วยอิเลคทรอนิคทั้งหมด (รถยี่ห้ออื่นๆด้วย) มี สวิทช์ โอเวอร์ไดร์ฟ และสวิทช์ Power/Normal ครับ ถึงแม้ว่า คันเกียร์อาจจะไม่มีสวิทช์พวกนี้มาก็ตาม แต่ตัวกล่องจะต้องมี Pin ที่ Support ทั้ง 2 สวิทช์นี้ครับ

สวิทช์ ทั้ง 2 นี้ เป็นเหมือน Option ที่จะติดตั้งก็ได้ ไม่ติดตั้งก็ได้ ถ้าไม่มีการติดตั้งสวิทช์นี้ที่คันเกียร์ กล่อง ECU จะทำงานเสมือนว่ามันถูกสั่งให้ทำงานระบบนั้นตลอด เพราะว่า สวิทช์ดังกล่าว เป็นสวิทช์สำหรับสั่งตัดการทำงานของระบบ เช่น สวิทช์ O/D off นั้น ถ้ามีสวิทช์นี้ เมื่อเรากดสวิทช์ เท่ากับเราสั่งกล่อง ตัดการทำงานของระบบ โอเวอร์ไดร์ฟครับ ส่วนสวิทช์ Power ก็เช่นกัน ถ้าเรากดสวิทช์ Power ก็เท่ากับเราสั่งตัดการทำงานแบบ Normal ครับ

ดังนั้น ถึงแม้ว่า คันเกียร์จะไม่มีสวิทช์ดังกล่าวให้มา แต่ว่า กล่องก็ต้องมี Pin สำรองตำแหน่งการสั่งตัดการทำงานเอาไว้ครับ เพียงแต่ว่า ถ้าผู้ใช้ต้องการ ก็แค่ต่อสายไฟขั้ว - เข้า Pin ตำแหน่ง OD2 แล้วต่อไปเข้าสวิทช์ และไฟโชว์ O/D off ให้ครบวงจร ก็เท่ากับสั่งตัดการทำงานของ โอเวอร์ไดร์ฟ ส่วนสวทิช์ Power ก็ต่อสายไฟ+ จากสวิทช์กุญแจผ่านสวิทช์ Power เข้าไปที่กล่อง Pin ตำแหน่ง Power ถ้ามีการกดสวิทช์ Power ก็เท่ากับว่า สั่งตัดการทำงานแบบ Normal ครับ (ช่างบางคน ต่อสายไฟ + เข้า pin นี้เลย โดยไม่ใช้สวิทช์ ก็มีครับ)

เค_คลองสาม 12-06-2009 08:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (338680 กระทู้)
สงสัยต้องเปลี่ยนช่างแล้วมั้งครับ

เกียร์ออโต้ ของโตโยต้า ที่ควบคุมด้วยอิเลคทรอนิคทั้งหมด (รถยี่ห้ออื่นๆด้วย) มี สวิทช์ โอเวอร์ไดร์ฟ และสวิทช์ Power/Normal ครับ ถึงแม้ว่า คันเกียร์อาจจะไม่มีสวิทช์พวกนี้มาก็ตาม แต่ตัวกล่องจะต้องมี Pin ที่ Support ทั้ง 2 สวิทช์นี้ครับ

สวิทช์ ทั้ง 2 นี้ เป็นเหมือน Option ที่จะติดตั้งก็ได้ ไม่ติดตั้งก็ได้ ถ้าไม่มีการติดตั้งสวิทช์นี้ที่คันเกียร์ กล่อง ECU จะทำงานเสมือนว่ามันถูกสั่งให้ทำงานระบบนั้นตลอด เพราะว่า สวิทช์ดังกล่าว เป็นสวิทช์สำหรับสั่งตัดการทำงานของระบบ เช่น สวิทช์ O/D off นั้น ถ้ามีสวิทช์นี้ เมื่อเรากดสวิทช์ เท่ากับเราสั่งกล่อง ตัดการทำงานของระบบ โอเวอร์ไดร์ฟครับ ส่วนสวิทช์ Power ก็เช่นกัน ถ้าเรากดสวิทช์ Power ก็เท่ากับเราสั่งตัดการทำงานแบบ Normal ครับ

ดังนั้น ถึงแม้ว่า คันเกียร์จะไม่มีสวิทช์ดังกล่าวให้มา แต่ว่า กล่องก็ต้องมี Pin สำรองตำแหน่งการสั่งตัดการทำงานเอาไว้ครับ เพียงแต่ว่า ถ้าผู้ใช้ต้องการ ก็แค่ต่อสายไฟขั้ว - เข้า Pin ตำแหน่ง OD2 แล้วต่อไปเข้าสวิทช์ และไฟโชว์ O/D off ให้ครบวงจร ก็เท่ากับสั่งตัดการทำงานของ โอเวอร์ไดร์ฟ ส่วนสวทิช์ Power ก็ต่อสายไฟ+ จากสวิทช์กุญแจผ่านสวิทช์ Power เข้าไปที่กล่อง Pin ตำแหน่ง Power ถ้ามีการกดสวิทช์ Power ก็เท่ากับว่า สั่งตัดการทำงานแบบ Normal ครับ (ช่างบางคน ต่อสายไฟ + เข้า pin นี้เลย โดยไม่ใช้สวิทช์ ก็มีครับ)

ผมก็วางเครื่องมาเยอะน่ะครับ จับมันทุกกล่อง ทุกรุ่น มันก็มีหมดอ่ะครับ หรือว่าช่างมันขี้เกียดอ่ะ อันเนี่ยตรงประเด็นครับ ว่ามีในช่างคนนี้อ่ะครับ เปลี่ยนช่างง่ายสุดครับ หรือหาที่วายสายใหม่ครับ :rolleyes:

cpservice 12-06-2009 08:34

2 เจ ฝาดำ ที่เคยทำมาก็มีหมดนะครับ
ปลั๊กบาง ปลั๊กหนา ปลั๊กขันน๊อต มีทุกตัว

โตโยต้ารุ่นเก่าๆ ที่เป็นเกียร์ออโต้แบบกลไล ก็ยังมีเลย
จนมาถึงตัวใหม่ๆ ก็ยังคงมี O/d อยู่

ช่างที่ทำให้ เค้ามีวายริ่งมาเปิดให้ดูยืนยันป่าว บางทีเค้าไม่ทราบตำแหน่งพินของกล่อง
ก็เลยพูดแบบปัดภาระไปง่ายๆซะงั้น

supjungsolution 12-06-2009 08:59

:redface: มาช่วยยืนยันอีกเสียงครับว่ามีแน่นอน ด้ามเกียร์jz มันก็มีปุ่มo/dมาให้ทุกอันนะครับ:redface:

volvoman 12-06-2009 09:01

ของผมมีแต่ Overdrive ครับ แต่ไม่มี power mode ครับมันเป็นแครงส์หลังแท้ เห็นเค้าบอกว่ามันวางใน supra jza70 อะครับ วิธีสังเกต...ช่างบอกว่าคอยล์หรืออะไรนี่แหละครับ มันจะอยู่ฝั่งตรงกันข้ามกับ 2jge รุ่นอื่นๆ วันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ จะได้ช่วยดูหน่อยว่าจริงหรือเปล่า......ผมอยากได้ mode power เหมือนกัน :emo_toon05:

wee18 12-06-2009 10:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (338680 กระทู้)

ขอถามลุงมูนนิดหนึ่งครับสวิทช์ Power/Normal.เวลาใช้หรือเปิดปิดการทำงานปุ่มนี้ไปคว บคุมการทำงานของเกียร์กับเครื่องแบบใหนครับ และควรขับปกติในรูปแบบใหนขับ

Moonlight 12-06-2009 10:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wee18 (338881 กระทู้)
ขอถามลุงมูนนิดหนึ่งครับสวิทช์ Power/Normal.เวลาใช้หรือเปิดปิดการทำงานปุ่มนี้ไปคว บคุมการทำงานของเกียร์กับเครื่องแบบใหนครับ และควรขับปกติในรูปแบบใหนขับ

ผมขอตอบแบบสั้นๆนะครับ เพราะว่าผมเคยลงบทความเรื่องเกี่ยวกับหน้าที่ของสวิท ช์นี้แล้ว ใน Forum Technical ลองเข้าไปหาอ่านดูนะครับ

สวิทช์ Power นี้ จะทำให้ เกียร์ปรับเปลี่ยนระดับเกียร์ในรอบเครื่องที่ สูงขึ้น เพื่อเรียกแรงบิดมากขึ้น (อัตราเร่งดีขึ้น) แต่ว่า จะทำให้กินเชื้อเพลิงมากขึ้นด้วยครับ หน้าที่หลักที่ผู้ผลิตทำเอาไว้นั้น ทำไว้เพื่อให้เรียกกำลังเครื่องยนต์เวลาขึ้นทางลาดชั นมากๆ หรือวิ่งไปในที่ขระขระมากๆ เพื่อต้องการแรงบิดขึ้นครับ แต่ว่า ผู้ใช้รถบางท่าน นำมาใช้ประโยชน์ในการขับเรียกอัตราเร่งในพื้นถนนทางเ รียบครับ

julia_robot 12-06-2009 11:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (338897 กระทู้)
ผมขอตอบแบบสั้นๆนะครับ เพราะว่าผมเคยลงบทความเรื่องเกี่ยวกับหน้าที่ของสวิท ช์นี้แล้ว ใน Forum Technical ลองเข้าไปหาอ่านดูนะครับ

สวิทช์ Power นี้ จะทำให้ เกียร์ปรับเปลี่ยนระดับเกียร์ในรอบเครื่องที่ สูงขึ้น เพื่อเรียกแรงบิดมากขึ้น (อัตราเร่งดีขึ้น) แต่ว่า จะทำให้กินเชื้อเพลิงมากขึ้นด้วยครับ หน้าที่หลักที่ผู้ผลิตทำเอาไว้นั้น ทำไว้เพื่อให้เรียกกำลังเครื่องยนต์เวลาขึ้นทางลาดชั นมากๆ หรือวิ่งไปในที่ขระขระมากๆ เพื่อต้องการแรงบิดขึ้นครับ แต่ว่า ผู้ใช้รถบางท่าน นำมาใช้ประโยชน์ในการขับเรียกอัตราเร่งในพื้นถนนทางเ รียบครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ จะได้เรียกช่างมาแก้ไข(ซึ่งคงตามตัวยาก)เพราะยังอยู่ ในประกัน แล้ววายสายไม่รู้วายยังไง ไฟเบรกหายไปไม่ติดเลยครับ

อ่อลืมบอก เอา 2Jz ge ลงใน E39 นะครับ ต้องมีเทคนิกการวายอย่างไรบ้างครับ เคยโทรคุยกับพี่มุ้ย พี่เค้าว่าต้องต่อเข้ากับกล่องเกียร์เดิมน่ะครับ

กระเด้ง 12-06-2009 12:13

ผมก็ไม่มีอะ:(
อย่างนี้ไปใส่เพิ่มยากไหมครับ พอมีใครรู้บอกหน่อยนะ จะได้ลากรอบสูงๆมันๆกับเขาบ้างอะ

Moonlight 12-06-2009 12:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กระเด้ง (338958 กระทู้)
ผมก็ไม่มีอะ:(
อย่างนี้ไปใส่เพิ่มยากไหมครับ พอมีใครรู้บอกหน่อยนะ จะได้ลากรอบสูงๆมันๆกับเขาบ้างอะ

ทำไม่ยากครับ ทำเองยังได้เลยครับ อ่านจากที่ผมเขียนเอาไว้ ถ้ามีทักษะของช่างไฟฟ้าอิเลคทรอนิค ก็ทำได้แล้วครับ แต่ถ้าจะจ้างช่างให้เดินสายไฟให้ สนนราคาไม่น่าเกิน 500 บาทรวมสวิทช์นะครับ

PhotJZ 12-06-2009 19:15

เสาร์-อาทิตย์ นี้ น่าจะมีงานให้ทำอีกแล้วมั้ง?

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (338974 กระทู้)
ทำไม่ยากครับ ทำเองยังได้เลยครับ อ่านจากที่ผมเขียนเอาไว้ ถ้ามีทักษะของช่างไฟฟ้าอิเลคทรอนิค ก็ทำได้แล้วครับ แต่ถ้าจะจ้างช่างให้เดินสายไฟให้ สนนราคาไม่น่าเกิน 500 บาทรวมสวิทช์นะครับ

ของผมก็มีแต่ O/D ครับ ...อยากถาม คุณ น้ามูนต่อ ครับ ว่าถ้าเรา จับ +12 เข้าที่ Pin ขานี้ให้มันทำงานตลอด ความรู้สึกจะต่างจากเดิมมั้ย ครับ แล้วที่ว่ามันกินน้ำมันเนี่ย มันกินเยอะ แบบเห็นๆเลยหรือเปล่า ครับ เพราะถ้ามันมีข้อเสียมากกว่าข้อดีจะได้ไม่ต้องลงมือท ำ ครับ

toei 12-06-2009 20:56

ของผมมีแต่ O/D ปุ่มPower ต้องมาวายริ่งเอาเอง หาดูข้อมูลจากบทความ อ.มูนครับ

borancar 26-10-2009 20:39

ของผมมีครบทุกโหมดครับ o/d power ect แถมมีไฟโชว์ตำแหน่งเกียร์ด้วยครับ (เปลี่ยนหน้าป้ดใหม่ครับ)
:redface: :? :emo_toon09:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:41