ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   O2 sensor กับ Slow Pump (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=42018)

nick p-car (JZ) 05-11-2009 22:16

O2 sensor กับ Slow Pump

รบกวนถามอาการ O2 ครับ
คือผมใช้ OBD เช็คค่าออกมาได้ 12.8 แต่พอเร่งรอบเดินเบาก็จะไปอยู่ที่ 14.7 แล้วพอถอดคันเร่งจะลดลงจาก 14.7 มาหยุดที่ 12.8 เช่นเดิมทุกครั้งไป
อาการแบบนี้ O2 sensor ปกติหรือไม่ครับ
เครื่องผม 2JZ GE VVT-I ครับ

ดีใจจังสีฟ้าแล้ว

TongAE111 05-11-2009 23:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (433340 กระทู้)
รบกวนถามอาการ O2 ครับ
คือผมใช้ OBD เช็คค่าออกมาได้ 12.8 แต่พอเร่งรอบเดินเบาก็จะไปอยู่ที่ 14.7 แล้วพอถอดคันเร่งจะลดลงจาก 14.7 มาหยุดที่ 12.8 เช่นเดิมทุกครั้งไป
อาการแบบนี้ O2 sensor ปกติหรือไม่ครับ
เครื่องผม 2JZ GE VVT-I ครับ

ดีใจจังสีฟ้าแล้ว

ค่อนข้างปกติครับ แต่ดูเหมือนรอบเดินเบา หนาไปนิด
อาจจะมาจาก ปั้มติด๊กดันแรง แบบว่าไม่ได้ต่อ Slow pump control หรือเปล่า แต่ถ้ามันไม่กินน้ำมัน ก็ไม่้ต้องกังกลอะไรครับ

เพราะถึงจะวัดที่ OBD ได้ 12.8 ก็๋ไม่ได้จ่ายน้ำมันหนาตลอดเวลา เพราะซักพัก กล่องก็จะตัดน้ำมันลง ให้บางลงเองครับ แล้วจำค่าที่ปรับแล้ว เอาไว้ใช้ในครั้งต่อไป

nick p-car (JZ) 06-11-2009 00:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 (433384 กระทู้)
ค่อนข้างปกติครับ แต่ดูเหมือนรอบเดินเบา หนาไปนิด
อาจจะมาจาก ปั้มติด๊กดันแรง แบบว่าไม่ได้ต่อ Slow pump control หรือเปล่า แต่ถ้ามันไม่กินน้ำมัน ก็ไม่้ต้องกังกลอะไรครับ

เพราะถึงจะวัดที่ OBD ได้ 12.8 ก็๋ไม่ได้จ่ายน้ำมันหนาตลอดเวลา เพราะซักพัก กล่องก็จะตัดน้ำมันลง ให้บางลงเองครับ แล้วจำค่าที่ปรับแล้ว เอาไว้ใช้ในครั้งต่อไป

ถูกครับ ไม่ได้ต่อ slow pump รบกวนช่วยอธิบายเรื่องslow pump มันมีผลต่อการจ่ายน้ำมันหนา-บาง อย่างไรครับ เพระเท่าที่อ่านมาจะมีผลต่อตัวปั๊มและเสียงจะเงียบเท ่านั้นครับ

TongAE111 06-11-2009 00:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (433387 กระทู้)
ถูกครับ ไม่ได้ต่อ slow pump รบกวนช่วยอธิบายเรื่องslow pump มันมีผลต่อการจ่ายน้ำมันหนา-บาง อย่างไรครับ เพระเท่าที่อ่านมาจะมีผลต่อตัวปั๊มและเสียงจะเงียบเท ่านั้นครับ

กล่อง ECU ถูกโปรแกรมการสั่งฉีดน้ำมัน ด้วยระยะเวลา การเปิด ครับ ที่รอบเดินเบา แรงดันจะต้องลดลง ตามการสั่งงานของ ECU แต่ว่า เราต่อปั้มตรง ๆ แรงดันเลยเต็มที่ การเปิด หัวฉีดที่ระยะเท่าเดิม เลยได้น้ำมันมากขึ้นอีกครับ ค่า A/F เลยออกไปทางหนาครับ

nick p-car (JZ) 06-11-2009 23:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 (433389 กระทู้)
กล่อง ECU ถูกโปรแกรมการสั่งฉีดน้ำมัน ด้วยระยะเวลา การเปิด ครับ ที่รอบเดินเบา แรงดันจะต้องลดลง ตามการสั่งงานของ ECU แต่ว่า เราต่อปั้มตรง ๆ แรงดันเลยเต็มที่ การเปิด หัวฉีดที่ระยะเท่าเดิม เลยได้น้ำมันมากขึ้นอีกครับ ค่า A/F เลยออกไปทางหนาครับ

เท่าที่ผมเข้าใจ ไม่ว่าปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงจะส่งมากเท่าใด แรงดันน้ำมันฯ จะถูกควบคุมโดย เร็กกูเรเตอร์ที่รางหัวฉีด ให้มีแรงดันคงที่ อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไม่ครับ

TongAE111 06-11-2009 23:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (433903 กระทู้)
เท่าที่ผมเข้าใจ ไม่ว่าปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงจะส่งมากเท่าใด แรงดันน้ำมันฯ จะถูกควบคุมโดย เร็กกูเรเตอร์ที่รางหัวฉีด ให้มีแรงดันคงที่ อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไม่ครับ

Regulator ชื่อก็บอกแล้วครับ ว่าทำหน้าที่ทำใมห้แรงดันที่เกินมา อยู่ที่ค่าที่ตาม Spec ของ Ragulator

ถ้าถ้าแรงดันในราง น้อยกว่าค่า Regulate ตัว Regulator ก็ไม่สามารถทำให้เพิ่มมากขึ้นได้ครับ

ในกรณีนี้ แรงดันที่ผ่าน Slow ปั้มช่วงเดินเบา จะต้องน้อยกว่าแรงดัน Regulate ถึงจะน้อยกว่าและไม่แน่นอน

แต่ Software ใน ECU ก็ Compensate ให้ได้ครับ
แต่ถ้าแรงดันตอนเดินเบาเท่ากับ แรงดัน Regulate
ตัว ECU อาจจะไม่มี Software ช่วยตรงนี้ไว้
ก็จะเห็นผลเรื่องน้ำมันหนา ถ้า O2sensor เสีย อาการจะเยอะกว่านี้ครับ จะเหม็นท่อมาก ๆ เลย

การคุมหัวฉีดให้ฉีดน้ำมันน้อย ๆ โดยการปิด เปิด สั้น ๆ กับหัวฉีดแบบ High impedance จะไม่ค่อยมีเสถียรภาพครับ เพราะ Plunger ไม่ไวพอ

ลดแรงดันให้น้อยเลย แล้วเปิด ปิด ให้มากขึ้นจะได้ ผลที่ดีกว่าครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:56