ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ลง 2jz-ge แก็สแล้วจะวิ่งขึ้นเขาไหวไหมคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=52507)

cpcpcy 12-10-2010 18:10

ลง 2jz-ge แก็สแล้วจะวิ่งขึ้นเขาไหวไหมคับ

ผมสมาชิกใหม่นะครับ ขอฝากตัวด้วยคับ
ผมสนใจรถตู้ หัวจรวด ทรงสูง อยู่คับ มือสอง
1 ผมจะเอาแบบที่เค้าเปลี่ยนเครื่อง ติดแก็สมาแล้วดีหรือเรามาติดตั้งเองดีคับ
2 เห็นกระทู้เก่าแนะนำเครื่อง 2jz-ge ถ้าแก็สแล้วจะวิ่งขึ้นเขาไหวไหมคับ เพราะผมกะจะทำทัวร์
3 รถตู้ติดแก๊สจะมีปัญหาไรไหมคับ

nat182 12-10-2010 19:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpcpcy (595049 กระทู้)
ผมสมาชิกใหม่นะครับ ขอฝากตัวด้วยคับ
ผมสนใจรถตู้ หัวจรวด ทรงสูง อยู่คับ มือสอง
1 ผมจะเอาแบบที่เค้าเปลี่ยนเครื่อง ติดแก็สมาแล้วดีหรือเรามาติดตั้งเองดีคับ
2 เห็นกระทู้เก่าแนะนำเครื่อง 2jz-ge ถ้าแก็สแล้วจะวิ่งขึ้นเขาไหวไหมคับ เพราะผมกะจะทำทัวร์
3 รถตู้ติดแก๊สจะมีปัญหาไรไหมคับ

ยินดีต้อนรับครับ
ผมก็ ซื้อรถตู้มือ2 มาครับหัวจรวดหลังคาเตี้ยได้เดือนกว่าๆ ตอนนี้กำลังวางเครื่อง2JGE + LPG http://www.clubjz.net/showthread.php?t=52242
ตอบข้อ1 ผมว่าซื้อรถตู้มือ2 มาวางเครื่อง2JGE + LPG น่าจะดีกว่านะครับ ตอนแรกผมก็ว่าจะซื้อ แบบวางเครี่องติดแก๊สมาเลย แต่เพื่อนรถตู้หลายๆคนเขาแนะนำว่าถ้าพอมีทุนวาง เครื่อง2j+ติดแก๊สใหม่เลยดีกว่าเพราะ ถ้าซื้อแบบวางเครื่องติดแก๊ส มาแล้วไม่รู้สภาพเครื่องเป็นอย่างไร ใช้งานมาเท่าไรสู้เรามาทำใหม่ดีกว่า อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะครับ อย่างไรลองดูข้อมูลสมาชิกท่านอื่นดูคคับ
ตอบข้อ2 เท่าที่เคยทราบมาถ้าขึ้นเขาไม่ไหวตอนใช้แก๊ส ก็ให้เปลี่ยนมาวิ่งน้ำมันแทนนะครับ ลองไปหาข้อมูลเพิ่มที่เวป www.vanthaiclub.com
ตอบข้อ3 แล้วแต่ฝีมือช่างนะครับ

cpcpcy 12-10-2010 21:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat182 (595074 กระทู้)
ยินดีต้อนรับครับ
ผมก็ ซื้อรถตู้มือ2 มาครับหัวจรวดหลังคาเตี้ยได้เดือนกว่าๆ ตอนนี้กำลังวางเครื่อง2JGE + LPG http://www.clubjz.net/showthread.php?t=52242
ตอบข้อ1 ผมว่าซื้อรถตู้มือ2 มาวางเครื่อง2JGE + LPG น่าจะดีกว่านะครับ ตอนแรกผมก็ว่าจะซื้อ แบบวางเครี่องติดแก๊สมาเลย แต่เพื่อนรถตู้หลายๆคนเขาแนะนำว่าถ้าพอมีทุนวาง เครื่อง2j+ติดแก๊สใหม่เลยดีกว่าเพราะ ถ้าซื้อแบบวางเครื่องติดแก๊ส มาแล้วไม่รู้สภาพเครื่องเป็นอย่างไร ใช้งานมาเท่าไรสู้เรามาทำใหม่ดีกว่า อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะครับ อย่างไรลองดูข้อมูลสมาชิกท่านอื่นดูคคับ
ตอบข้อ2 เท่าที่เคยทราบมาถ้าขึ้นเขาไม่ไหวตอนใช้แก๊ส ก็ให้เปลี่ยนมาวิ่งน้ำมันแทนนะครับ ลองไปหาข้อมูลเพิ่มที่เวป www.vanthaiclub.com
ตอบข้อ3 แล้วแต่ฝีมือช่างนะครับ

ขอบคุณมากคับคุณnat182
1 คุณnat182 ซื้อรถมาเท่าไรหรอคับ
2 เปลี่ยนเครื่องแล้วเป็นยังไงบ้างคับ มีปัญหาไรไหมคับ
3 คุณnat182 ใช้เกียรไรคับ แล้วต้องเปลี่ยนไมล์ด้วยไหมคับ
4 ติดแก็สแล้ว กินประมาทเท่าไรคับ
5 คุณnat182 เคยขึ้นเขาไหมคับ

nat182 12-10-2010 22:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpcpcy (595160 กระทู้)
ขอบคุณมากคับคุณnat182
1 คุณnat182 ซื้อรถมาเท่าไรหรอคับ
2 เปลี่ยนเครื่องแล้วเป็นยังไงบ้างคับ มีปัญหาไรไหมคับ
3 คุณnat182 ใช้เกียรไรคับ แล้วต้องเปลี่ยนไมล์ด้วยไหมคับ
4 ติดแก็สแล้ว กินประมาทเท่าไรคับ
5 คุณnat182 เคยขึ้นเขาไหมคับ

ตอบนะครับ
1.ซื้อมา 370,000บ.
2.เครื่องกำลังวางอยู่ครับ..ใกล้เสร็จแล้ว
3.ใช้เกียร์ออโตครับ สบายดี ไมล์ต้องเปลี่ยนครับ
4.ยังไม่เคยลองครับ แต่เห็นเขาว่า 1.5-2 บ.แล้วแต่การขับ น้ำหนักรถ แล้วก็การจูนครับ
5.ไม่เคยครับ
ความรู้สึกคุณเหมือนผมตอนก่อนซื้อรถ และก่อนวางเครื่อง กังวลหลายเรื่อง กลัวซื้อรถไม่ดี กลัววางเครื่องแล้วไม่ดี กลัวไม่ประหยัด ฯลฯ ค่อยศึกษาไปครับ หลักๆก็มีเวปclubj กับ เวปvanthaiclubที่ผมหาข้อมูลเเละสอบถาม ถ้าอยู่ กทม.อู่วางเครื่องแยอะครับ ถามเพื่อนๆในเวปดูก็ได้ครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดอู่มีให้เลือกน้อย แต่ก็พยายามหาข้อมูลให้มากที่สุดก็ตัดสินใจครับ

รูปรถครับ

ลุงเหน่ง 13-10-2010 21:39

ผมว่าขึ้นได้แบบสบายๆนะครับ รถผม Ford ranger 4WD 2JZ-GE แก๊สมิกเซอร์ ไปเที่ยวศรีประวัติทางชันสุดๆ ใส่แค่ขับ2 วิ่งขึ้นง่ายๆไม่ต้องเค้นแรงเครื่องเลย

ekk 14-10-2010 23:42

ถ้าจูนพอดีไม่บางเกินไป ขึ้นได้ทุกดอยแหละครับ อย่าลืมเฟืองท้ายอัตราทดที่เหมาะสมด้วย

La-Z-BoY 18-10-2010 00:09

ตอนนี้ของผม2jgevvti ยังแก้ปัญหาขึ้นเนินชันยาวอย่างเช่นเนินที่หินกองสระ บุรีครับ ไปทีไรเหงื่อตกตลอดครับ กดคันเร่งมันไม่คิ๊กดาว์นให้แถมไฟเบรคมือขึ้นเครื่อง สะดุดรัว ต้องปล่อยขึ้นแบบสิบล้อหนักๆอะครับ พอทางตรงสะดุดแบบจะดับเลย ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน ปวดหัวเลยครับไม่รู้ว่าจะแก้ตรงไหนเลย

sompp 18-10-2010 11:39

ใช้ 2jge vvti เหมือนกันยังไม่กล้าลองขึ้นเขามาลุ้นคำตอบเหมือนกัน: ?

rittirom 18-10-2010 21:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompp (597893 กระทู้)
ใช้ 2jge vvti เหมือนกันยังไม่กล้าลองขึ้นเขามาลุ้นคำตอบเหมือนกัน: ?

เคยขึ้นเขาค้อ 2Jge vvti รถตู้หลังคาเตี้ย ขึ้นไหวครับอยู่ที่การใช้เกียร์ครับใส่ D อย่างเดียวมีเครื่องร้อนครับ
ใส่ L 2หรือ 3 รักษารอบเครื่องไว้ขึ้นสบายไม่ร้อนฉิวเลย

thong960 19-10-2010 19:28

2j ฝาดำ volvo 960 exe. เฟืองท้าย3.7 แก๊สมิก tosaki ขับปิดแอร์ขึ้นทับเบิกด้านหล่มสักชิวๆ ครับ ขอสำคัญอย่าจูนแก๊สบางน๊ะครับ และพยายามรักษารอบเครื่องอย่าให้เกิน 2500-3500รอบ ระบบระบายความร้อนต้องดีมากๆ อ้อแล้วก็ระวังตอนขาลงด้วย

krd 21-10-2010 00:00

1 ไฟล์แนบ
เส้นทางสัตหีบ ตาก แม่สอด หม่อนกิวลม ดอยอูคอ แม่ฮ่องสอน ปาย เชียงใหม่ พิษณุโลก สัตหีบ

คันนี้เลยครับ 2jz ge lpgดูดครับ

tungba2007 15-11-2010 19:45

ของผม...2j ge auto เฟืองท้าย 4.9 ล้อ 265/60/20
ขึ้นเขาได้ปะครับ..ช่วงปลายธันวาจะไปเชียงใหม่...

kimsun 24-11-2010 13:15

แก้ปัญหาไม่ตก

:confused: เกียร์ออโต้ขึ้นเขาต้องใช้วิธีเชนเกียร์ครับ ไม่งั้นความร้อนขึ้นอื้อเลย ผมก็ใช้มาก่อน แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาแล้วครับ และก็ต่อเนื่องด้วยคำถามเลยเนาะ ผมใช้รถตู้ไฮเอซหลังคาเตี้ย เครื่อง 2JZ ไม่มีโบ เกียร์ธรรมดา เฟืองท้ายลิมิเต็ด 4.1 คลัทส์ทองแดง 5 ก้อน หน้ากว้าง 9.5 นิ้ว แต่ไม่แน่ใจว่าเกียร์กับเฟืองท้ายเป็นของเบนซินรึเปล ่า พอขับแล้วความรู้สึกมันบอกว่า มันยังไม่ใช่อ่ะ... ระหว่างรอบในแต่ละเกียร์มันรู้สึกว่ามันไม่สุด ประมาณว่าสมมุติเกียร์ 2 ตามปกติรถเดิมน่าจะชูตได้ซักที่ความเร็ว 60ขึ้นไป เกียร์ 3 น่าจะ 80 ขึ้น แต่ที่วิ่งอยู่มันได้ต่ำกว่าปกติลงมาประมาณ 10 ก็เลยอยากจะรู้ว่าต้องดูที่จุดไหนที่ผิดปกติครับ เกียร์หรือว่าเฟืองท้าย (รถผมวิ่งทางไกล กรุงเทพ-เชียงราย และขึ้นดอยตลอดครับ)ไม่ว่าจะลองวิ่งแก๊สหรือน้ำมันก็ เหมือนเดิม เครื่องไม่มีปัญหาปกติดีครับ ฝากผู้มีความรู้ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ

lekluker 22-12-2010 23:01

ผมhiace ทรงสูงวาง2jgไม่มีมิกขึ้นทุกดอยครับแนะนำว่าเวลาขึ้น เขาให้ปรับแก็สเพิ่มอีกครึ่งรอบครับให้กินมากกว่าเดิ มไม่อยากบอกเลยครับเบนซินไม่ต้องใช้ครับลืมบอกไปผมเก ียร์autoด้วยครับ

ลุงเหน่ง 03-05-2011 11:07

1 ไฟล์แนบ
เพิ่งไปเขาค้อมาเมื่อ 1/5/54 2j-ge ชนเกียร์เดิม 4wd ผู้ใหญ่4 เด็ก2 สัมภาระอีก เข้าทางชนแดนมุ่งหน้าสามแยกวังชมภู มีโค้งเขาให้ได้วอร์มก่อนขึ้นแบบสบายๆครับ พอถึงแยกนางั่วเลี้ยวซ้ายขึ้นยาวไปก็ขึ้นได้แบบชิวๆ แต่พอจะถึงจุดพักซื้อของฝาก ทางมันชันมากๆต้องเชนลงไปถึงเกียร์1 เสียงครัชดังแกร๊ก....แต่ไม่มีกลิ่นไหม้ ในใจคิดว่ามันจะผ่านมั๊ยเนี่ย ค่อยๆไต่ขึ้นไปเรื่อยๆ โดนกระบะดีเซลเก่าๆแซงขึ้นในโค้งนี้ (โคตรอายเลย กรู2jนะเฟ้ย!!!) ต้องหาใหล่ทางจอดพักให้ครัขเย็นลงหน่อยแล้วไปต่อ ก็ผ่านได้ครับแบบไม่ค่อยประทับใจเท่าไรนัก เมื่อก่อนใช้ 1j-gte ไปได้ดีกว่านี้เยอะ:(

Khun_Thian 03-05-2011 19:48

ทั้งหมดทั้งมวลอยู่ที่การขับขี่ว่าเราจะรู้ระดับความ พอดีกับเกียร์แค่ไหนถ้าคิดว่ามันร้อนแล้วก็หาที่พักซ ักครู่ค่อยไปต่อไม่งั้นหาน้ำเติมลำบากแน่ แต่ผมก็เคยเอา1J-GEขึ้นฐานตชด.ห้วยคอกหมูมาแล้วอ่ะนะ :emo_toon11:

j.pan007 27-06-2012 17:45

ไปได้ทุกที่ที่มีทาง..2jz-ge แรงบิดดี ทำระบบระบายความร้อนให้ดี เป็นฟรีปั๊มติดเครื่องได้ยิ่งแจ๋ว ถ้าเกียร์ ออโต้ทำออยคูลเลอร์ให้ระบายความร้อนน้ำมันเกียร์ด้วย ถ้าผ่านหม้อน้ำ จะดีกว่า เฟืองท้าย ถ้าบรรทุกหนัก ก็ซัก9/41ล้อขอบ 15 ยาง205/70 r15ต้องการไหล ก็ 10/41
ถ้าแก๊สหัวฉีด ความเร็ว 100-120ตกกิโลเมตรประมาณ1.60 บาท(แก๊ส12.80/กก.แก๊ส)

BC_SR9 28-06-2012 14:24

ของผม ไทเกอร์ หนัก 2 ตัน 2 j ge แก๊สหัวฉีด เฟือง 4.3 ออโต้ ขึ้นภูทับเบิก ปิดแอร์วิ่งเรื่อยๆ มีกดบ้าง อีก 2 โลจะถึงยอด เกียร์ฮี๊ท ควันออกรอบแคร้งเกียร์ จอดพัก1 ชั่วโมง พอเย็นก็ไปต่อได้ กลับลงมาก็ถ่ายน้ำมันเกียร์ อยากเปลี่ยนเป็น 4.5 จะได้กลับไปแก้มือใหม่

Chai 28-06-2012 18:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kimsun (614114 กระทู้)
:confused: เกียร์ออโต้ขึ้นเขาต้องใช้วิธีเชนเกียร์ครับ ไม่งั้นความร้อนขึ้นอื้อเลย ผมก็ใช้มาก่อน แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาแล้วครับ และก็ต่อเนื่องด้วยคำถามเลยเนาะ ผมใช้รถตู้ไฮเอซหลังคาเตี้ย เครื่อง 2JZ ไม่มีโบ เกียร์ธรรมดา เฟืองท้ายลิมิเต็ด 4.1 คลัทส์ทองแดง 5 ก้อน หน้ากว้าง 9.5 นิ้ว แต่ไม่แน่ใจว่าเกียร์กับเฟืองท้ายเป็นของเบนซินรึเปล ่า พอขับแล้วความรู้สึกมันบอกว่า มันยังไม่ใช่อ่ะ... ระหว่างรอบในแต่ละเกียร์มันรู้สึกว่ามันไม่สุด ประมาณว่าสมมุติเกียร์ 2 ตามปกติรถเดิมน่าจะชูตได้ซักที่ความเร็ว 60ขึ้นไป เกียร์ 3 น่าจะ 80 ขึ้น แต่ที่วิ่งอยู่มันได้ต่ำกว่าปกติลงมาประมาณ 10 ก็เลยอยากจะรู้ว่าต้องดูที่จุดไหนที่ผิดปกติครับ เกียร์หรือว่าเฟืองท้าย (รถผมวิ่งทางไกล กรุงเทพ-เชียงราย และขึ้นดอยตลอดครับ)ไม่ว่าจะลองวิ่งแก๊สหรือน้ำมันก็ เหมือนเดิม เครื่องไม่มีปัญหาปกติดีครับ ฝากผู้มีความรู้ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ

มีเปลี่ยนเกียร์เปลี่ยนเฟืองท้ายด้วย ความเร็วจริงอาจไม่ตรงก็ได้ครับ ยังไงลองหา GPS มาจับความเร็วจริง ๆ ดูก่อนว่าเพี้ยนแค่ไหน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:07