ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   -พี่เค ช่วยแนะนำการจูนหม้อ Bigas turbo หน่อยครับ หรือท่านใดที่เคยจูนด้วยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43786)

kkk 23-12-2009 09:29

-พี่เค ช่วยแนะนำการจูนหม้อ Bigas turbo หน่อยครับ หรือท่านใดที่เคยจูนด้วยครับ

- คือเพิ่งลองใช้หม้อ bi gas แต่ก่อนใช้แต่ stra gas จูนง่ายดี เปลืองหน่อยแต่วิ่งดี ตอนนี้ใช้ bigas วิ่งน้ำมันกะแก็สต่างกันคนละเรื่องเลยครับ น้ำมันวิ่งดีกว่าชัดเจนครับ ข้อมูลเครื่อง เป็น 1เจโบ มิก30มม. ไม่มีแลมด้าครับ จะลงหัวฉีดก็ทำใจลำบากกระเป๋าครับ:frown: :)

ชายต้น 23-12-2009 10:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk (457115 กระทู้)
- คือเพิ่งลองใช้หม้อ bi gas แต่ก่อนใช้แต่ stra gas จูนง่ายดี เปลืองหน่อยแต่วิ่งดี ตอนนี้ใช้ bigas วิ่งน้ำมันกะแก็สต่างกันคนละเรื่องเลยครับ น้ำมันวิ่งดีกว่าชัดเจนครับ ข้อมูลเครื่อง เป็น 1เจโบ มิก30มม. ไม่มีแลมด้าครับ จะลงหัวฉีดก็ทำใจลำบากกระเป๋าครับ:frown: :)

หม้อไบแก๊สลองรู27หรือยังครับ เพิ่มบูสให้เท่าเดิม รับรองเนียน ใหญ่ๆวิ่งได้ ไม่มีม้าครับ ... จูนเหมือนสตาร์แก๊สครับ แค่เพิ่มเซ้นท์เข้ามา...

kkk 23-12-2009 11:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (457156 กระทู้)
หม้อไบแก๊สลองรู27หรือยังครับ เพิ่มบูสให้เท่าเดิม รับรองเนียน ใหญ่ๆวิ่งได้ ไม่มีม้าครับ ... จูนเหมือนสตาร์แก๊สครับ แค่เพิ่มเซ้นท์เข้ามา...

- ขอบคุณ คุณพี่ชายต้นมากครับเดี๋ยวผมจะทดลองดูได้ผลยังไงจะแจ ้งให้ทราบครับ ถึงว่าจูนเดินเบาปรับแทบไม่มีผล:frown:

yokee_1 29-12-2009 10:12

ผมก็ใช้อยู่หม้อต้ม bigas turbo ไม่มีมิก ใช้แรมด้าคุมการจ่ายแก็สตัวเดียว เดินเบาเรียบดี เร่งได้ปกติบูสได้ปกติเหมือนน้ำมันครับ แซดได้ทั้งแก็สและน้ำมันเพราะไม่มีมิก

ชายต้น 29-12-2009 13:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yokee_1 (459580 กระทู้)
ผมก็ใช้อยู่หม้อต้ม bigas turbo ไม่มีมิก ใช้แรมด้าคุมการจ่ายแก็สตัวเดียว เดินเบาเรียบดี เร่งได้ปกติบูสได้ปกติเหมือนน้ำมันครับ แซดได้ทั้งแก็สและน้ำมันเพราะไม่มีมิก

ขอดูรูปไว้เป็นแนวทางหน่อยครับ...
เคยทำไม่มีมิกวิ่งได้...บูสปกติ...แต่มันแห้งๆ...
จับไปวัดแรงม้า...
เปรียบเทียบทอกร์กับแรงบิดหายไปเกือบครึงเมื่อเทียบก ับน้ำมัน...
ผมทดลองเมื่อ 3ปีที่แล้วอ่ะ...
แต่ปัจุบันไม่ทราบว่าไม่ใส่มิกพัฒนาไปถึงไหนแล้ว..
ขอบคุณครับ...

yokee_1 29-12-2009 15:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (459632 กระทู้)
ขอดูรูปไว้เป็นแนวทางหน่อยครับ...
เคยทำไม่มีมิกวิ่งได้...บูสปกติ...แต่มันแห้งๆ...
จับไปวัดแรงม้า...
เปรียบเทียบทอกร์กับแรงบิดหายไปเกือบครึงเมื่อเทียบก ับน้ำมัน...
ผมทดลองเมื่อ 3ปีที่แล้วอ่ะ...
แต่ปัจุบันไม่ทราบว่าไม่ใส่มิกพัฒนาไปถึงไหนแล้ว..

ทำทุกอย่างเหมือนเดิมแต่จูนแรมด้าให้สั่งจ่ายแก็สมาก กว่าเดิมนิดหน่อยครับ พอรอบสูงหรือบูสก็จูนให้จ่ายมากหน่อย จะเปลืองหน่อยตอนติดบูสแล้ว แต่ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันงะครับ ผมใช้อยู่ตกกิโล1.5-2บาท ตามการขับขี่ (อยากให้เจ้าของกระทู้ลองหาแลมด้ามาใส่จูนดูครับ เดินเบาก็นิ่งดีเวลาเร่งก็ลื่นดีด้วย)

ชายต้น 30-12-2009 06:51

m&m 02-01-2010 22:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yokee_1 (459580 กระทู้)

:) :)
ขอคำชี้เเนะในการจูน lamda เเบบไม่มี mix บ้างครับ

kkk 07-01-2010 09:38

- เคยเเบ๊ค ทีมิกหลุด เดินเบาเเทบไม่ได้วิ่งก็สะอึกสะอัก เลยครับ ทำไง ถึงไม่ใส่มิกได้ครับ อยากรู้เหมือนกันครับ:)

rider boy 07-01-2010 10:37

ของผมก็เคยแบ็คมิกหลุดท่ออินเตอร์หลุดเลย ตอยนี้จูนใหม่แล้วไม่มีอาการนั้นอีกเลยคราบบบ

m&m 07-01-2010 18:52

ล่าสุดผมลองจูนเเลมด้า เเบบไม่มี mix วิ่งได้กดได้ บูสร์มาไวได้เท่าน้ำมันเเต่คลิ้กดาวร์ สุดๆ บ่อยๆไม่ได้ครับจะบางเเละก็ตามมาด้วยการเเบล็คไฟ สุดท้ายผมก็กลับมาใช้ลิ้น TRC เหมือนเดิม อัตราเร่งไม่ต่างกันเเละวิ่งได้เเบบมีกำลังมากกว่าไม ่มี Mix ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เเต่ก็อยากให้มีคนเเนะนำการ จูนเเลมด้าเเบบไม่มี Mix ดูครับ

yokee_1 09-01-2010 13:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (462856 กระทู้)
ล่าสุดผมลองจูนเเลมด้า เเบบไม่มี mix วิ่งได้กดได้ บูสร์มาไวได้เท่าน้ำมันเเต่คลิ้กดาวร์ สุดๆ บ่อยๆไม่ได้ครับจะบางเเละก็ตามมาด้วยการเเบล็คไฟ สุดท้ายผมก็กลับมาใช้ลิ้น TRC เหมือนเดิม อัตราเร่งไม่ต่างกันเเละวิ่งได้เเบบมีกำลังมากกว่าไม ่มี Mix ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เเต่ก็อยากให้มีคนเเนะนำการ จูนเเลมด้าเเบบไม่มี Mix ดูครับ

ของผมไม่มีอาการแบล็คไฟนะครับตอนคิกดาวน์ ของผมถ้าจะแบล็คไฟมันจะเป็นตอนที่ออกตัวแบบกระแทกคัน เร่งอย่างเดียวครับต้องไหลไปนิดนึ่งก่อนแล้วค่อยกระแ ทกคันเร่งมันจะไม่แบล็คครับ

ชายต้น 18-01-2010 07:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yokee_1 (463652 กระทู้)
ของผมไม่มีอาการแบล็คไฟนะครับตอนคิกดาวน์ ของผมถ้าจะแบล็คไฟมันจะเป็นตอนที่ออกตัวแบบกระแทกคัน เร่งอย่างเดียวครับต้องไหลไปนิดนึ่งก่อนแล้วค่อยกระแ ทกคันเร่งมันจะไม่แบล็คครับ

นั่นแหละครับขอเสียของการไม่มีมิกเซอร์...ผมเลยต้องใ ส่เพราะใช้งานจริง...ออกแบบนี้โดนแน่ครับ...

option 29-01-2010 23:36

ผมเพิ่งได้หม้อต้ม bigas turbo มาเหมือนกันอ่ะ ตอนนี้รู้สึกกินแก๊สอ่ะเติมไป 600 บาท ตอนนี้วิ่งไป 190 โลแล้วแก๊วหมดไปครึ่งค่อนถังจากเต็มถังอ่ะ เลยอยากจะจูฯแก๊สที่ตัวหม้อต้มอ่ะครับ มันต้องหมุนไปทางไหนอ่ะครับว่าจะจูนหนาหรือบาง

IamArt 14-02-2010 18:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ option (473445 กระทู้)
ผมเพิ่งได้หม้อต้ม bigas turbo มาเหมือนกันอ่ะ ตอนนี้รู้สึกกินแก๊สอ่ะเติมไป 600 บาท ตอนนี้วิ่งไป 190 โลแล้วแก๊วหมดไปครึ่งค่อนถังจากเต็มถังอ่ะ เลยอยากจะจูฯแก๊สที่ตัวหม้อต้มอ่ะครับ มันต้องหมุนไปทางไหนอ่ะครับว่าจะจูนหนาหรือบาง

ใช้ให้หมดถังก่อนซักสองถังแล้วค่อยจับระยะมาคิดคับ อย่าพึ่งไปจูนเล่นมาก ขนาดผมมี OBD จูนยังไม่นิ่งเลยต้องคอยปรับบ่อยๆ ตอนนี้ใส่ Tozaki mixer ยังต้องอาศัยจูนหนาไว้ก่อน ปลายก็วิ่งได้ 220 แล้ว(วัดจากGPS) ยังขึ้นไม่สุด ยกซะก่อน...:confused:
ไม่มีแบ็ค มีค่าknock ขึ้นโชว์อยู่ 2 ครั้งน่าจะตอน kick down ส่วนO2s บอก Rich*ตลอด แสดงว่าหม้อ bigas Turbo จ่ายไหวแฮะ....ทั้งที่สเปคเคลมแค่ 190-200 ม้าเอง

วิ่งยาวๆเหยียบเกิน180 บ่อยๆแบบเนี่ยเกือบทุกวัน...เชื่อมั้ยกินโลละ 2 บาท...

IamArt 14-02-2010 18:42

แต่ไม่รู้ว่าต้องยกเครื่องตอนสิ้นปีนี้หรือป่าวนะ ขับแบบนี้.....:)

หนูแดง 18-02-2010 12:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IamArt (480228 กระทู้)
ใช้ให้หมดถังก่อนซักสองถังแล้วค่อยจับระยะมาคิดคับ อย่าพึ่งไปจูนเล่นมาก ขนาดผมมี OBD จูนยังไม่นิ่งเลยต้องคอยปรับบ่อยๆ ตอนนี้ใส่ Tozaki mixer ยังต้องอาศัยจูนหนาไว้ก่อน ปลายก็วิ่งได้ 220 แล้ว(วัดจากGPS) ยังขึ้นไม่สุด ยกซะก่อน...:confused:
ไม่มีแบ็ค มีค่าknock ขึ้นโชว์อยู่ 2 ครั้งน่าจะตอน kick down ส่วนO2s บอก Rich*ตลอด แสดงว่าหม้อ bigas Turbo จ่ายไหวแฮะ....ทั้งที่สเปคเคลมแค่ 190-200 ม้าเอง

วิ่งยาวๆเหยียบเกิน180 บ่อยๆแบบเนี่ยเกือบทุกวัน...เชื่อมั้ยกินโลละ 2 บาท...

แจ๋วไปเลยครับ

kkk 18-02-2010 15:45

- มาอัพข้อมูลล่าสุดครับ สำหรับมิก 30 มม. bi gas turbo ในเมืองได้ 350-370 กว่าโล เคยวิ่งนอกเมืองผมผสมกะวิ่งในเมือง ได้ 400 โลนิดๆ แก็สถัง 75 ลิตร เติมครั้งละประมาณ 750 บาท ได้เท่านี้ก็ ok แล้วครับ อัตราเร่งก็ดีว่าเครื่องเก่าพอสมควร(2j ge):)

somtao 20-02-2010 14:57

แหะๆเข้ามาดูเพราะสิ้นเดือนนี้จะติดแก็สแล้วอ่ะคัฟ.. .

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:18