ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   หาสโลว์ปั้มติ๊กใส่ 2jz Ge Vvti (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40048)

niwmar 20-09-2009 17:36

หาสโลว์ปั้มติ๊กใส่ 2jz Ge Vvti

ใครมีเก็บไว้บ้างไหมครับ ต้องการใช้ด่วน แบบ 2 สายนะครับ ไม่ใช่ Fpc 5 สาย

jelejung 20-09-2009 18:04

เคยได้ยินมาว่า เครื่องตัวนี้ไม่จำเป็นต้องใส่น่ะครับ
อย่างไงรอ ท่านอื่นมาช่วยตอบนะครับ :)

Moonlight 20-09-2009 18:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ niwmar (404723 กระทู้)
ใครมีเก็บไว้บ้างไหมครับ ต้องการใช้ด่วน แบบ 2 สายนะครับ ไม่ใช่ Fpc 5 สาย

รุ่นนี้ ไม่มีทั้ง สโลว์ปั๊มและไม่ต้องใช้ FPC ครับ (ถ้าหมายถึงรุ่นเดียวกับเครื่องยนต์ของผมนะครับ)

รุ่นนี้ ใช้แต่ รีเลย์ปั๊มติ๊กครับ สายเส้นหนึ่งเป็นตัวนำสัญญาณ และอีกเส้น เป็น FPR (Fuel Pump Relay) 2 เส้นนี้เท่านั้นครับ ที่ใช้กับ รีเลย์ปั๊ม กับ รีเลย์สตาร์ทครับ

nont@volvo960 20-09-2009 19:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (404740 กระทู้)
รุ่นนี้ ไม่มีทั้ง สโลว์ปั๊มและไม่ต้องใช้ FPC ครับ (ถ้าหมายถึงรุ่นเดียวกับเครื่องยนต์ของผมนะครับ)

รุ่นนี้ ใช้แต่ รีเลย์ปั๊มติ๊กครับ สายเส้นหนึ่งเป็นตัวนำสัญญาณ และอีกเส้น เป็น FPR (Fuel Pump Relay) 2 เส้นนี้เท่านั้นครับ ที่ใช้กับ รีเลย์ปั๊ม กับ รีเลย์สตาร์ทครับ

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ถ้าเวลาสตาร์ทน้ำมัน แล้วรถติดอยาก(สตาร์ทแก็สติดง่าย) หรือเวลาเปลี่ยนมาใช้น้ำมันแล้วเครื่องมีอาการสั่นเล ็กน้อย ใช่ตัวนี้เสียรึเปล่าครับ

oat 420 20-09-2009 19:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (404740 กระทู้)

ไม่ทราบว่า 2j ge เหมือนกันหรือป่าว....:)

Moonlight 20-09-2009 20:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nont@volvo960 (404750 กระทู้)
รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ถ้าเวลาสตาร์ทน้ำมัน แล้วรถติดอยาก(สตาร์ทแก็สติดง่าย) หรือเวลาเปลี่ยนมาใช้น้ำมันแล้วเครื่องมีอาการสั่นเล ็กน้อย ใช่ตัวนี้เสียรึเปล่าครับ

ไม่ใช่เป็นที่ รีเลย์ปั๊มติ๊กหรือ สโลว์ปั๊มครับ (ชัวร์ 100% ครับ) การที่ มีอาการสั่นนั้น ต้องตรวจดูหลายส่วนครับ

อาการสั่น พอจะสรุปง่ายๆออกมาว่า ระบบการจุดระเบิดบกพร่อง

แต่ว่า การจุดระเบิก มันมีตั้ง 3 ปัจจัย และแต่ละปัจจัย ก็มีตัวควบคุม ซึ่ง น้ำมันเบนวิน ซึ่งเป็น 1 ใน 3 ปัจจัยนั้น นอกจากมี ปั๊มติ๊กเป็นตัวจ่ายน้ำมันแล้ว ยังมี กรองน้ำมันเบนซิน รางหัวฉีดที่มี เรคกูเรเตอร์ ควบคุมแรงดัน แล้วยังมีหัวฉีดเป็นตัวจ่ายน้ำมัน ซึ่งถ้าจะระบุว่าเป็นที่ตัวน้ำมันจริง ก็ต้องตรวจสอบตัวอื่นๆด้วยครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะเป็นเพราะว่า ได้ทำการติดตั้งแก๊ส ซึ่งช่างแก๊ส อาจจะมือซน หรือด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ ไปตั้งลิ้นปีกผีเสื้อ ระบบก็เพี้ยนไปได้แล้วครับ (หมายความว่า ตั้งแก๊สเพื่อให้การจุดระเบิดได้ดี แต่ว่า ไม่สนใจว่า ระบบน้ำมันจะเพี้ยนหรือไม่)

ระบบไฟ ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งครับ การเปลี่ยนหัวเทียนเพื่อการจุดระเบิดดีขึ้น แต่อาจจะลืมนึกไปว่า แล้วระบบน้ำมันจะจุดดีเท่าหรือไม่ ก็มีนะครับ

อีกตัวหนึ่งที่อยากให้ ตรวจเช็ค ก็คือ สัญญาณ THW (เซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนตฺ์) ถ้าขาดตัวนี้ไป ตอนสตาร์ทรถใหม่ๆ ก็อาจจะสตาร์ทด้วยน้ำมันติดยาก แถมมีโอกาสสั่นๆ ด้วยครับ

จุดอ่อนที่พบว่าเกิดบ่อยมากกับรถที่ใช้ 2 ระบบ ก็คือ หัวฉีดน้ำมัน ครับ น่าจะตรวจเช็คว่า ตัน จนจ่ายไม่เป็นฝอยหรือเปล่าด้วยครับ (กรองเบนซินไม่ดีพอ หรือว่า ไม่ค่อยได้ใช้หัวฉีด จนทำให้ หัวฉีดตันหรือรั่วได้เช่นกันครับ)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat 420 (404761 กระทู้)
ไม่ทราบว่า 2j ge เหมือนกันหรือป่าว....:)

เครื่องยนต์ รุ่น 2JZ-GE มีบางรุ่นใช้ FPC แต่บางรุ่น(เก่าๆ) ก็ไม่ได้ใช้ครับ ต้องตรวจสอบที่ กล่อง ECU ครับผม

3678 20-09-2009 21:31

ตามนั้นเลยครับ :)

Mr.Bjz 21-09-2009 08:27

อ้างถึง:

มีครับลุงมูน 2JZ-GE VVT-i ทุกตัวต้องมี SLOW PUMP ครับ ในชุดควบคุม PUMP ประกอบด้วย FUEL PUMP RELAY (NO) SLOW PUMP RELAY (NC) SLOW PUMP RESISTOR (0.73 Ohm) ครับลุง :)

Moonlight 21-09-2009 08:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz (405014 กระทู้)
มีครับลุงมูน 2JZ-GE VVT-i ทุกตัวต้องมี SLOW PUMP ครับ ในชุดควบคุม PUMP ประกอบด้วย FUEL PUMP RELAY (NO) SLOW PUMP RELAY (NC) SLOW PUMP RESISTOR (0.73 Ohm) ครับลุง :)

ผมเอง คงเรียก สื่อไม่ตรงกับคู่มือตามที่ อ.บี กล่าวก็ได้ครับ

ตัวที่อ.บีกล่าวนั้น SLOW PUMP RELAY (NC) ผมเรียกมันว่า รีเลย์ปั๊มติ๊ก ส่วน SLOW PUMP RESISTOR (0.73 Ohm) ผมเรียกมันว่า RESISTOR เฉยๆครับ ในรถผมก็มีครับ :)

ผมคงเข้าใจผิด คิดว่า มันก็เป็นเพียง รีเลย์ปั๊ม และ รีซีซเตอร์ (ตัวต้านทานกระแสไฟ) เท่านั้นครับ ไม่ได้คิดว่า มันเป็น Slow Pump ครับ

niwmar 21-09-2009 10:30

ขอบคุณทุกความเห้นครับ อยากรบกวนท่าน อาจารญื BJ อธิบาย wiring diagram ของ FPR อีกหน่อยครับ ตัว FPC ท่านอธิบายไว้ชัดเจนมากครับ ตกลงตัวทีผมตามหาอยู่นี่ก็คือ slow pump resistor ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Moonlight 21-09-2009 11:28

1 ไฟล์แนบ
ผมเอาวงจรไฟฟ้ามาให้ดูนะครับ

ดูตามภาพ

รีเลย์เปิดวงจร

หมายเลข 1 เป็นสายไฟมาจาก IGSW (ปลั๊ก 28P ของ ECU หมายเลข 9)
หมายเลข 2 เป็นสายไฟมาจาก FC (ตัวเปิดสัญญาณปั๊มติ๊ก) (ปลั๊ก 16P ของ ECU หมายเลข 10)
หมายเลข 3 เป็นสายไฟแยกออก 2 เส้น
  • เส้นหนึ่งไปเข้า Slow Pomp Relay ที่หมายเลข 1 กับหมายเลข 3
  • อีกเส้นหนึ่ง ไปต่อเข้ากับ Resistor โดยออกมาปลาย Resistor เข้าไปที่ Slow Pomp Relay ที่หมายเลข 4 และพ่วงไปเข้า ปั๊มติ๊ก และ ไปที่ปลั๊ก ไดแอก ครับ
หมายเลข 5 เป็นสายไฟมาจากเมนรีเลย์ ปลั๊กหมายเลข 3 ซึ่งพ่วงมาจากกล่อง ECU ปลั๊ก 28P หมายเลข 22 กับ 23 นั่นคือ +B ครับ

Slow Pomp Relay

ปลั๊กหมายเลข 1 กับ 3 มาจาก รีเลย์เปิดวงจร หมายเลข 3
ปลั๊กหมายเลข 2 มาจาก กล่อง ECU ปลั๊ก 16P หมายเลข 4 ซึ่งก็คือ FPR
ปลั๊กหมายเลข 4 มาจาก ปลายของ Resistor แล้วพ่วงต่อไปที่ปั๊มติ๊กครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:33