ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   จะวัดอัตราการสิ้นเปลืองแก๊ซยังไงครับ ในเมื่อไมล์ตาย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41809)

vampirezero 01-11-2009 16:49

จะวัดอัตราการสิ้นเปลืองแก๊ซยังไงครับ ในเมื่อไมล์ตาย

ตอนนี้ใช้ Volvo740 อยู่นะครับ เกจวัดต่าง ๆ ตายหมดสิ้น เหลือแต่ วัดรอบ วัดความเร็ว และนาฬิกา นอกนั้นมรณะหมดทั้งแผง

ผมจะมีวิธีการคิดอัตราการสิ้นเปลืองแก๊ซยังไงครับ

รู้สึกว่ามันกินจังเลย ผมไปกลับ กรุงเทพฯ-สุพรรณบุรี ขับไป 100-120 ตลอดทาง ผมใช้แก๊ซถังใหญ่ (ผมไม่รู้ว่ามันกี่ปอนด์) ใช้ 2 ถังครับ ขาไป 1 ถัง กลับ 1 ถัง

ถือว่าปกติหรือไม่

และขับจาก อนุสาวรีย์ชัยไปรามอินทรา (ถ.นวลจันทร์) แก๊ซเต็มถัง กลับมาเหลือ 1ส่วน4 ของถังตามเกจถังแก๊ซ

ถือว่าสิ้นเปลืองมากไหมครับ ผมรู้สึกว่ามันเปลืองจัง

ปล.เครื่อง 1JZ-GE + LPG A/T ครับ

ขอบคุณครับ

:)

krupree 02-11-2009 17:47

จากข้อมูลแค่นี้ด็วิเคราะห์ไม่ค่อยได้ ชัดเจนอะไร บอดว่าแก๊สถังใหญ่ ไม่รู้กี่ลิตร เดาเอาว่า 58 ลิตรตามมาตรฐานที่ติดดันแล้วกัน ไปกลับ กรุงเทพสุพรรณใช้ถ2 ถัง ถัง 58 ลิตร หากหมด เติมเต็มถ้ง ก็ประมาณ 500 บาทใช่ไหม คิดเป็นแก๊สประมาณเกือบ 50 ลิตร กรุงเทพสุพรรณ ไปกลับก็ประมาณ 300 กิโล อย่างหยาบ ใช้แก๊ส เกือบ 100 ลิตร น่าจะกินมากไปเยอะหากถังใหญ่กว่า 58 อัตราสิ้นเปลืองก็น่าจะมากกว่าที่เดานี่อีก หาสาเหตุมีหลายอย่างนะ ตรวจเช็คเถอะครับ มีหลายอย่าง เช่นการจูนแก๊สไม่ดี และ O2 เสียมันก็กิน แก้แก๊สแล้วแก้เรื่องเกย์วัดต่างๆ ด้วยมันเป็นเครื่องมือคอยบอกเราให้รู้ว่าสถานะภาพเคร ื่องยนต์เราเป็นอย่างไร ได้รู้ก่อนมันจะหนัก หากแก้ไขของวอลโว่แพง ก็ลองมองเรือนไมล์เจอที่มีลักษณะใกล้เคียงมาลงก็ได้ค ่าใช้จ่ายไม่แพงเท่าไร ได้เกย์ต่างๆครบ ข้อมูลให้มานี่มันไม่รู้อะไรเดาเอาจากความน่าจะป็น แล้วเอามาวิเคราะห์ ระหว่างรอท่านอื่นมาให้ความเห็น น่าให้ข้อมูลเพิ่มเติมที่ละเอียดกว่านี้นะครับ เช่นถังขนาดเท่าไร หากไม่รู้จริงก็บอดว่าเติมเต็มใช้เงินเท่าไร ก็พอจะเดาได้ใกล้ที่สุด หม้อต้ม ยี่ห้อรุ่น เป็นมิก หรือหัวฉีดยี่ห้ออะไร เฟืองท้ายขนาดเท่าไร ล้อขนาดเท่าไร ให้ข้อมูลได้มาก ก็จะวิเคราะห์ได้ชัดเจน นี่ผมแทบจะนั่งเทียนล้วนๆ ขอให้แก้ปัญหาได้เร็ว อยากรู้เร็วโทรไปคุยกะบคุณเคเลย หรือเรถไปหาคุณเคเลย ยิ่งจะดี

เค_คลองสาม 03-11-2009 00:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree (431444 กระทู้)
จากข้อมูลแค่นี้ด็วิเคราะห์ไม่ค่อยได้ ชัดเจนอะไร บอดว่าแก๊สถังใหญ่ ไม่รู้กี่ลิตร เดาเอาว่า 58 ลิตรตามมาตรฐานที่ติดดันแล้วกัน ไปกลับ กรุงเทพสุพรรณใช้ถ2 ถัง ถัง 58 ลิตร หากหมด เติมเต็มถ้ง ก็ประมาณ 500 บาทใช่ไหม คิดเป็นแก๊สประมาณเกือบ 50 ลิตร กรุงเทพสุพรรณ ไปกลับก็ประมาณ 300 กิโล อย่างหยาบ ใช้แก๊ส เกือบ 100 ลิตร น่าจะกินมากไปเยอะหากถังใหญ่กว่า 58 อัตราสิ้นเปลืองก็น่าจะมากกว่าที่เดานี่อีก หาสาเหตุมีหลายอย่างนะ ตรวจเช็คเถอะครับ มีหลายอย่าง เช่นการจูนแก๊สไม่ดี และ O2 เสียมันก็กิน แก้แก๊สแล้วแก้เรื่องเกย์วัดต่างๆ ด้วยมันเป็นเครื่องมือคอยบอกเราให้รู้ว่าสถานะภาพเคร ื่องยนต์เราเป็นอย่างไร ได้รู้ก่อนมันจะหนัก หากแก้ไขของวอลโว่แพง ก็ลองมองเรือนไมล์เจอที่มีลักษณะใกล้เคียงมาลงก็ได้ค ่าใช้จ่ายไม่แพงเท่าไร ได้เกย์ต่างๆครบ ข้อมูลให้มานี่มันไม่รู้อะไรเดาเอาจากความน่าจะป็น แล้วเอามาวิเคราะห์ ระหว่างรอท่านอื่นมาให้ความเห็น น่าให้ข้อมูลเพิ่มเติมที่ละเอียดกว่านี้นะครับ เช่นถังขนาดเท่าไร หากไม่รู้จริงก็บอดว่าเติมเต็มใช้เงินเท่าไร ก็พอจะเดาได้ใกล้ที่สุด หม้อต้ม ยี่ห้อรุ่น เป็นมิก หรือหัวฉีดยี่ห้ออะไร เฟืองท้ายขนาดเท่าไร ล้อขนาดเท่าไร ให้ข้อมูลได้มาก ก็จะวิเคราะห์ได้ชัดเจน นี่ผมแทบจะนั่งเทียนล้วนๆ ขอให้แก้ปัญหาได้เร็ว อยากรู้เร็วโทรไปคุยกะบคุณเคเลย หรือเรถไปหาคุณเคเลย ยิ่งจะดี

คงต้องลองวัดกับทางหลวงเลยครับ หรือทางที่จะเดินทางที่มีหลักกิโลที่แน่นอนครับ เช่น เติมเต็มถัง แล้ววิ่งไปในเส้นทางที่มีหลักกิโลที่แน่นอน แล้วก็ลองเติมแก๊สใหม่ให้เต็มถังเหมือนเดิม แล้วนำจำนวนกิโลที่วิ่งไปแล้วก็นำจำนวนลิตรของแก๊สที ่เติมเข้าไปใหม่ มาหารครับ ก็จะได้ว่ากินเท่าไร เช่น เติมเต็มถังกรุงเทพฯ แล้ววิ่งไปนครสวรรค์ หลักกิโลประมาณ 240 กิโล แล้วเติมแก็สที่ คอนหวัน ประมาณ 40 ลิตร ประมาณ 480บาท ก็นำมาเปรียบเทียบจะเป็นกิโลต่อลิตร หรือจะเป็นบาทต่อกิโลก็ได้ครับ (โลละ2บาทครับ) ยกตัวอย่างน่ะครับ :emo_toon04:

vampirezero 03-11-2009 17:55

ครับ ขอบพระคุณพี่ ๆ มากนะครับที่ช่วย แม้มันจะลำบากมาก ๆ จริง ๆ แห่ะ ๆ

เพราะผมพึ่งมาเล่นรถได้ 2 ปี รถซื้อมา 4 ปี เดิมเป็นของพ่อครับ พ่อนำไปวางเครื่อง ติดแก๊ซ จูน ทำอะไรเอง ผมไม่เคยถามเลยครับ

เอาเป็นว่า เดี๋ยวผมจะเอารถไปให้ช่างที่พ่อเอารถไปทำระแบบแก๊ซ เป็นคนดูแลแล้วกันนะครับ

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนนะครับ และขออภัยด้วยที่ให้ข้อมูลไม่ชัดเจนครับ

:)

NUMDONMANG 05-11-2009 10:05

ผ่านมาคนบ้านเดียวกัน

ลองเช็คระบบดูผมว่าไม่น่าจะกินมากขนาดนั้นผมวิ่งไปสอ งพีน้องถัง75เติม500บาทยังเหลื่อวิ่งในกทมอีก ปล.bme34 2gทำมะดาครับ:emo_toon05: :emo_toon05:

volvoman 08-11-2009 23:39

ลงทุนซื้อหรือซ่อมไมล์จับหลักกม. ให้ใช้ได้ก่อนครับ ตามด้วยปรับค่าหลังไมล์ให้ตรง(ส่วนนี้พี่ Bj เคยลงกระทู้ไว้)...ถ้าเป็นผมจะเริ่มจากตรงนี้ครับ ไมล์น่าจะประมาณ 2500-3000 บาท....ไม่งั๊นมันอึดอัดทุกครั้งที่ขึ้นขับรถครับ... กลั้นใจจ่ายตังค์ทำให้ใช้ได้เถอะครับ :) หรือไปหาความรู้ใน www.volvoclubthailand.com หรือ www.volvomania.com ด้วยครับ เผื่อมีคนซ่อมได้ ผมจำได้ว่ามันมีอะไรแยกขายเกี่ยวกับเฟืองไมล์เป็นชิ้ นๆถ้ามันรูดที่ธเนศยนต์ด้วยนะครับ แต่จะรู้ได้ไงว่าชิ้นไหนพังอะสิ....

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:49