ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   3UZ ใน Benz C220 W202 (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=53360)

Kun553 05-03-2011 21:21

:) :) :)http://www.gasthai.com/article/html/181.html

C220 05-03-2011 21:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 6inline (655429 กระทู้)
ระบบ VVTIi ไม่มีปัญหาสำหรับการใช้แก๊สครับ

แต่เครื่องที่ เป็นลิ้นเร่งไฟฟ้า เน้นนะครับลิ้นเร่งไฟฟ้า คนละอันกับคันเร่งไฟฟ้านะครับ

พอดีวันนี้เจอช่างวายริ่ง สอบถามแล้ว หากจูนแก๊สไม่ดี ไฟเอ็นจินขึ้น มันจะเข้า safe mode ครับ ที่ผมเข้ามาสอบถามตอนนี้กำลังวางเครื่อง และจะติดแก๊สหัวฉีด จึงอยากทราบ หรือช่วยบอกวิธีแนะนำด้วยครับ

เพราะเครื่องใหม่ๆ มันยิ่งฉลาด เซ็นเซอร์เยอะ รู้สึกอ่อนไหวไปหมด

จึงอยากแชร์ความรู้นิดนึงครับ

คันเร่งไฟฟ้าก็ใช้คู่กับลิ้นเร่งไฟฟ้านี่ครับต่างกัน ตรงไหน?
รถรุ่นใหม่เป็นคันเร่งไฟฟ้าหมดแล้วไม่เห็นมีปัญหากับ แก๊สนี่ครับ
พอดีผมไม่เคยเจอปัญหานี้
คุณningdoad กับ 6inline คนเดียวกันรึเปล่าครับ ยินดีต้อนรับสู่ UZ
ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าคันเร่งล๊อคมันมีอาการยังไงจะ ได้วิเคราะห์ให้ถูก
คันเร่งไฟฟ้ามันจะเป็นตัวส่งสัญญานออกไป
ลิ้นเร่งไฟฟ้าจะรับสัญญานและทำงานตามที่คันเร่งสั่ง
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับว่ามันจะล๊อคได้ยังไง

knightVIP 06-03-2011 23:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 (655537 กระทู้)
Lexus ไม่ใช่VVTI ทุกตัวครับ ถ้ารถเราไม่มีปัญหาตอนที่ใช้น้ำมัน ติดGasจากที่ๆได้มาตรฐานก็ต้องไม่มีอะไรผิดปกติครับ เข้าsafe mode ก็ยกขั้วเเบตresetกล่องได้นิครับ ไม่ก็ติดgasยี่ห้อที่เป็นOBD Can ซิครับจะได้เช็คerror code ได้ด้วย Agis EuropeGas อะไรพวกนี้อะครับ

ไอ้ OBD เนี่ย เห็นของ energy reform ก้มี งั้นคงเหมือนที่ขุนว่ามาแต่ไม่เข้าใจหรอกว่ามันต่างก ันยังไง แต่อ่านแล้วฟังดูดี:emo_toon08:

ningdoad 07-03-2011 07:52

สงสัยคงจะต้อง ลองเอง เจ็บเองไปก่อน แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

ผมละกลัวเหลือเกินไอ้ความฉลาดของเครื่องใหม่ๆ อาจต้องเสียเงินเพิ่มสำหรับกล่องแก๊สที่มี Obd

ningdoad 07-03-2011 08:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (655546 กระทู้)
คันเร่งไฟฟ้าก็ใช้คู่กับลิ้นเร่งไฟฟ้านี่ครับต่างกัน ตรงไหน?
รถรุ่นใหม่เป็นคันเร่งไฟฟ้าหมดแล้วไม่เห็นมีปัญหากับ แก๊สนี่ครับ
พอดีผมไม่เคยเจอปัญหานี้
คุณningdoad กับ 6inline คนเดียวกันรึเปล่าครับ ยินดีต้อนรับสู่ UZ
ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าคันเร่งล๊อคมันมีอาการยังไงจะ ได้วิเคราะห์ให้ถูก
คันเร่งไฟฟ้ามันจะเป็นตัวส่งสัญญานออกไป
ลิ้นเร่งไฟฟ้าจะรับสัญญานและทำงานตามที่คันเร่งสั่ง
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับว่ามันจะล๊อคได้ยังไง

เท่าที่ทราบนะครับ (ตอนนี้เครื่องกำลังทำอยู่ใน VIGO หากไฟเอ็นจินโชว์ คันเร่งมันจะล๊อก เหยียบได้แต่รถไม่วิ่ง ต้องถอดขั่วแบต

แต่เท่าที่วางมาพวก วีออส ,วิส ก็ไม่มีปัญหา แต่เจ้า 1UZ ตัวนี้มันน่าจะเซ็นเซอร์ละเอียดกว่ามั่งครับ พอดีเพื่อนให้ผมช่วยโพส เพราะอยากรู้ว่ามีใครติดระบบแก๊สกับเจ้าเครื่องตัวนี ้หรือเปล่า

พอดีเห็นกระทู้นี้เลยลองเข้ามาถามดู แต่คุณ C220 ไม่ได้ติดแก๊สเลยยังไม่รู้ปัญหาครับ

6inline และ ningdoad คนเดียวกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะใช้ 6inline เป็นหลัก ครับ

นี้ผมไม่ได้ดูชื่อ log in เลยนะเนี่ย ว่าเป็น ningdoad แบบว่าจำ Password ไม่ได้ เวลาเล่นเครื่องที่บ้าน กับที่ทำงาน เลยสลับไปมาครับ

:) :)

ningdoad 07-03-2011 08:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 (655542 กระทู้)

หน้าตาเหมือนกันเลย น่าเสียดายมีแต่วิธีติดตั้ง

ติดตั้งเนียนดีครับ

C220 07-03-2011 17:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ningdoad (655920 กระทู้)
สงสัยคงจะต้อง ลองเอง เจ็บเองไปก่อน แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

ผมละกลัวเหลือเกินไอ้ความฉลาดของเครื่องใหม่ๆ อาจต้องเสียเงินเพิ่มสำหรับกล่องแก๊สที่มี Obd

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ningdoad (655925 กระทู้)
หน้าตาเหมือนกันเลย น่าเสียดายมีแต่วิธีติดตั้ง

ติดตั้งเนียนดีครับ

ผมว่าอย่าไปลองเองเลยครับ :redface: ลองโทรคุยกับร้านนี้ดู

http://www.g-i-s.co.th/installing_lexus_430.html

มันคงไม่ได้ยากอะไร แต่ก็มีร้านที่ทำสำเร็จแล้ว ถ้ารับราคาได้ก็น่าจะซื้อความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ เค้านะครับ ยิ่งเคยทำ LS430 มาแล้ว มันจะเป็นการเช็คความสมบูรณ์ของการวางเครื่องของเราไ ปในตัว ถ้าเช็คแล้วเกิดปัญหาจะได้ไปแก้วายริ่งก่อน

ถ้าเราทำเองหรือทำร้านที่ไม่เคยทำ UZ vvti หากเกิดปัญหาก็อาจมีการพาดพิงไปถึงการวางเครื่องว่าไ ม่สมบูรณ์ หรือเครื่องรุ่นนี้ติดแก๊สไม่ได้ เช่นคันเร่งล๊อคก็จะโทษว่าเป็นเพราะ VVTI หรือคันเร่งไฟฟ้า ตามที่เราเคยได้ยินกันมาซึ่งจริงๆแล้วอาจเป็นเพราะวา ยริ่งไม่ดี หรือร้านแก๊สเองทำไม่เป็นก็จะเถียงกันไม่เลิก แบบนี้คงจบแบบเศร้าๆ

ผมออกความคิดเห็นด้วยความหวังดีนะครับ อยากให้ UZ ทุกคันสมบูรณ์จะได้ขับกันสนุก :)

gorge 07-03-2011 18:27

แนะนำเลย

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (656180 กระทู้)
ผมว่าอย่าไปลองเองเลยครับ :redface: ลองโทรคุยกับร้านนี้ดู

http://www.g-i-s.co.th/installing_lexus_430.html

มันคงไม่ได้ยากอะไร แต่ก็มีร้านที่ทำสำเร็จแล้ว ถ้ารับราคาได้ก็น่าจะซื้อความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ เค้านะครับ ยิ่งเคยทำ LS430 มาแล้ว มันจะเป็นการเช็คความสมบูรณ์ของการวางเครื่องของเราไ ปในตัว ถ้าเช็คแล้วเกิดปัญหาจะได้ไปแก้วายริ่งก่อน

ถ้าเราทำเองหรือทำร้านที่ไม่เคยทำ UZ vvti หากเกิดปัญหาก็อาจมีการพาดพิงไปถึงการวางเครื่องว่าไ ม่สมบูรณ์ หรือเครื่องรุ่นนี้ติดแก๊สไม่ได้ เช่นคันเร่งล๊อคก็จะโทษว่าเป็นเพราะ VVTI หรือคันเร่งไฟฟ้า ตามที่เราเคยได้ยินกันมาซึ่งจริงๆแล้วอาจเป็นเพราะวา ยริ่งไม่ดี หรือร้านแก๊สเองทำไม่เป็นก็จะเถียงกันไม่เลิก แบบนี้คงจบแบบเศร้าๆ

ผมออกความคิดเห็นด้วยความหวังดีนะครับ อยากให้ UZ ทุกคันสมบูรณ์จะได้ขับกันสนุก :)

:emo_toon08: ผมว่าที่นี่ดีนะครับ น้องเขาติดมา 5 ปีแล้วไม่มีปัญหาเลยแต่ผมสู้ราคาไม่ไหวลองเข้าไปพูดค ุยกันก่อนนะครับ อีกอย่าแนะนำเลยว่าถังโดนัท
ดีก่า สวยงามมีเนื้อที่ใช้อีกมากมาย

http://www.gmcworkshop.com/

ningdoad 08-03-2011 08:46

พอดีที่อู่ก็ติดตั้งเองครับ วาง 1uz ไปหลายคันแล้ว แต่เจ้าตัวนี้พิเศษหน่อย เป็นรถเพื่อน

ที่อู่ จะใช้ของ Bsm ครับ ตอนนี้กำลังวางอยู่อาทิตย์นี้จะเสร็จ เลยลองมาหาข้อมูลในแต่ละเวปไว้ศึกษาครับ

:) :) :)

knightVIP 08-03-2011 13:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gorge (656198 กระทู้)
:emo_toon08: ผมว่าที่นี่ดีนะครับ น้องเขาติดมา 5 ปีแล้วไม่มีปัญหาเลยแต่ผมสู้ราคาไม่ไหวลองเข้าไปพูดค ุยกันก่อนนะครับ อีกอย่าแนะนำเลยว่าถังโดนัท
ดีก่า สวยงามมีเนื้อที่ใช้อีกมากมาย

http://www.gmcworkshop.com/

อ่อที่นี่ดีคับ พี่ผมก้ติดตอนแรกว่าจะไปคุยขับไปเจอทางเข้าถอยแทบไม่ ทัน:redface: กลัวล้อเป็นลอย:emo_toon08:

knightVIP 08-03-2011 13:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (656180 กระทู้)

ผมตัดสินใจคงติด energy reform คับคุนตู่ แต่ดูร้านที่ท่าทางดีหน่อย มีบ้านหัวหน้าช่างกับ ร้านที่ยอดติดอันดับ 1 :redface:

เห็นเคยติด LEXUS RX300 เครื่อง VVT เหมือนกัน แต่ไม่รู้ระบบไฟเยอะเหมือนของผมป่าว แต่ว่าตามเทคนิคน่าจะเหมือนๆ กัน เพราะ VVT เหมือนกัน แต่ขอไปคุยก่อน ยังกลัวเหมือนเดิม:confused:

ไงก็ขอบคุนคุนตู่กับขุนนะคับ ที่ให้คำแนะนเสมอมา น่ารีกจิงๆ:emo_toon07: :)

C220 08-03-2011 23:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ningdoad (656415 กระทู้)
พอดีที่อู่ก็ติดตั้งเองครับ วาง 1uz ไปหลายคันแล้ว แต่เจ้าตัวนี้พิเศษหน่อย เป็นรถเพื่อน

ที่อู่ จะใช้ของ Bsm ครับ ตอนนี้กำลังวางอยู่อาทิตย์นี้จะเสร็จ เลยลองมาหาข้อมูลในแต่ละเวปไว้ศึกษาครับ

:) :) :)

เป็นอู่เหรอครับ อยู่แถวๆไหนอยากจะแวะเข้าไปชมไปรู้จักไว้ครับ ผมอาจมีรถ project จะทำอีก :emo_toon08:

ningdoad 09-03-2011 14:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (656826 กระทู้)
เป็นอู่เหรอครับ อยู่แถวๆไหนอยากจะแวะเข้าไปชมไปรู้จักไว้ครับ ผมอาจมีรถ project จะทำอีก :emo_toon08:

เป็นอู่เล็กๆ ครับ (และรกๆ) อยู่ลาซาล 73 ครับ ไม่ได้รับงานแก๊สเป็นหลัก ส่วนใหญ่ก็รถเพื่อนๆ ญาติๆ ที่นี้จะเน้น BSM ครับ ก็แล้วแต่ความถนัดนะครับผมว่า แต่เน้นเรื่องความรับผิดชอบ และบริการหลังขายครับ

จริงๆ แล้วก็ไม่มีอะไรมากเพียงแต่ใช้ วัสดุอุปกรณ์ให้ตรงชนิด และตรงสเปก ก็โอเค อันนี้พูดโดยรวมนะครับ

ส่วนผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย เพียงแต่เป็นเพื่อนสนิทกัน รถที่บ้านก็เอามาทำที่เพื่อนทุกคัน สนิทใจดีครับ ไม่ต้องกังวล

พอดีเพื่อนให้โพสถาม ถึงยังไงก็ต้องทำอยู่แล้วครับ ก็เลยอยากรู้จากผู้ที่ใช้จริงว่ามีปัญหาหลังติดตั้งไ ปหรือเปล่า

ส่วนช่างวายสายไฟ ที่เค้าก็เก่งครับ ทำทั้งเครื่องปกติ และเครื่องโมในสนามแข่งด้วย ฝีมือใช้ได้ รวมถึงวายในรถของผมด้วย

:) :) :) :)

4ja1 10-03-2011 00:07

ขอยกให้เป็นกระทู้แห่งความรู้และความมีน้ำใจ

C220 16-03-2011 07:27

ขอรวบรวมมาใส่ในกระทู้หน่อยครับเดี๋ยวหาย

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

BURN

C220 16-03-2011 07:30

งาน Grand meeting

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

bellcorp 16-03-2011 10:54

พี่ตู่นี่ แน่นอนจิงๆครับ ยอมพลีชีพซะ รบกวนถามนิดครับพี่ ไม่ทราบว่า ค่าเสียหายของ เพลานี่เท่าไหร่เหรอครับพี่ แล้วกลับมาหายดีเหมือนเดิม หรือยังครับ :)

C220 16-03-2011 20:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp (659485 กระทู้)
พี่ตู่นี่ แน่นอนจิงๆครับ ยอมพลีชีพซะ รบกวนถามนิดครับพี่ ไม่ทราบว่า ค่าเสียหายของ เพลานี่เท่าไหร่เหรอครับพี่ แล้วกลับมาหายดีเหมือนเดิม หรือยังครับ :)

มันเป็นเพลาข้างครับ ยอยด้านที่ติดกับเฟืองท้ายมันรูด พอดีผมมีอะไหล่เก็บอยู่ก็เลยเสียแต่ค่าแรง ถ้าไปซื้อเซียงกงก็ประมาณข้างละ 1,500 ครับ ยังเหลืออีกข้าง อิอิ :emo_toon11:

dopamine 21-03-2011 12:10

พี่ตู่ สอบถามหน่อยครับ เครื่อง 3 Uz นี่ เดินเบาที่ 4 สูบหรือเปล่าครับ มันมีระบบอะไรที่ฉลาดๆ แปลกใหม่บ้างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

C220 21-03-2011 13:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dopamine (661156 กระทู้)
พี่ตู่ สอบถามหน่อยครับ เครื่อง 3 Uz นี่ เดินเบาที่ 4 สูบหรือเปล่าครับ มันมีระบบอะไรที่ฉลาดๆ แปลกใหม่บ้างมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

เดิน 8 สูบปกติครับ น่าจะต้องเป็นตัว V12 ที่มีระบบนี้
3U แค่เป็น Direct coil 8ตัว กับ Vvti แค่นั้น ที่เรียกแรงบิดที่รอบต่ำ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:34