ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   อยากเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้าแล้วคร้าบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=70935)

jomtub 15-04-2013 12:49

อยากเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้าแล้วคร้าบ

เครื่องUZfeปี95 เดิมเดิมอยากเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้า ใช้แบบตัวใหญ่ตัวเดียว หรือ2ตัวดี คร้าบ ขอคำแนะนำ และอู่ที่ทำด้วยคร้าบบ

anankhet 15-04-2013 15:11

ขอบเดิมเป็นอะไรล่ะครับ
ส่วนตัวเดียวหรือสองตัวแล้วแต่ชอบ ถ้าเป็นผมจะเลือกสองตัว เพราะเดี้ยงทีละตัวครับ แต่ต้องทำบังลมหม้อน้ำาใหม้ให้พอดีกับพัดลมใหม่ครับ ร้านหม้อน้ำรับตีครับ

jomtub 15-04-2013 16:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anankhet (861830 กระทู้)
ขอบเดิมเป็นอะไรล่ะครับ
ส่วนตัวเดียวหรือสองตัวแล้วแต่ชอบ ถ้าเป็นผมจะเลือกสองตัว เพราะเดี้ยงทีละตัวครับ แต่ต้องทำบังลมหม้อน้ำาใหม้ให้พอดีกับพัดลมใหม่ครับ ร้านหม้อน้ำรับตีครับ

ของเดิมเป็นฟรีปั๊ม เวลาทำงานผมรู้สึกว่ามันดึงรอบเครื่องมากอยู่

civil van 16-04-2013 01:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jomtub (861833 กระทู้)
ของเดิมเป็นฟรีปั๊ม เวลาทำงานผมรู้สึกว่ามันดึงรอบเครื่องมากอยู่

สงสัยต้องเอาไฮโดรลิคแล้วมั้งงานนี้ ว่าจะวางฟรีปั๊มพอดี

anankhet 16-04-2013 03:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jomtub (861833 กระทู้)

แปลกนะ คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า
ผมเองยังคิดอยากเป็นฟรีปั๊มเลย :cool:

บอยบีน 16-04-2013 10:05

ผมลองใช้ฟรีปั้มดีไหมครับ

jomtub 16-04-2013 11:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anankhet (861861 กระทู้)
แปลกนะ คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า
ผมเองยังคิดอยากเป็นฟรีปั๊มเลย :cool:

ไมถึงอยากเป็นฟรีปั๊มล่ะครับ

khanyou 16-04-2013 11:37

- รถผมเคยใช้พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว ดูดหลังหม้อน้ำเนียมวิ่งทางไกลไม่มีปัญหาความร้อนขึ้ น ถ้าในเมืองรถติดๆ เปิดแอร์ตรงกลาง มีความร้อนใกล้ ๆ 99 องศาเลย
- เปลี่ยนมาใช้พัดลมฟรีปั้ม ลมแรงมากกว่าเดิม แต่กินแรงเครื่องมากขึ้น ตอนออกตัวเห็นได้ชัดว่าอืดขึ้น ความร้อนในเมืองดีขึ้น กินแก็สมากขึ้นกว่าเดิมตอนในเมืองเห็นได้ชัด ตอนนี้มีปัญหาเพิ่มขึ้นหลังจากนำไปวิ่งสงกรานต์ 3 วัน ในเมืองติดๆ แดดร้อน ๆ เปิดแอร์ตรงกลาง ความร้อนตอนไม่วิ่งเร็วขึ้นทะลุ 100 องศา
เคลียดเลยครับ หม้อน้ำก็ล้างมาแล้ว น้ำก็ไม่ขาด ว่าจะลองเช็ควาวน้ำดู จะแก้ปัญหาถูกทางหรือเปล่าครับ
- ช่างแนะนำเปลี่ยนหม้อน้ำทองแดง 3 แถวนอน กับพัดลม วอลโว่ สองสเต็ป รุ่นเทอร์โบใบพัด 15.5 นิ้ว(รุ่นนี้มีหรือเปล่าครับ เห็นมีแต่ 14 นิ้ว) (ส่วนตัวก็อยากกลับไปใช้พัดลมไฟฟ้าเหมือนเดิมแต่ขอให ้แรงขึ้น)
จะได้ความเร็วรอบต้นดีขึ้นและอาการความร้อนในเมืองหา ยหรือเปล่าครับ
รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับผม ขอบคุณมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:emo_toon07: :emo_toon07: :emo_toon07:

jomtub 16-04-2013 12:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ khanyou (861879 กระทู้)
- รถผมเคยใช้พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว ดูดหลังหม้อน้ำเนียมวิ่งทางไกลไม่มีปัญหาความร้อนขึ้ น ถ้าในเมืองรถติดๆ เปิดแอร์ตรงกลาง มีความร้อนใกล้ ๆ 99 องศาเลย
- เปลี่ยนมาใช้พัดลมฟรีปั้ม ลมแรงมากกว่าเดิม แต่กินแรงเครื่องมากขึ้น ตอนออกตัวเห็นได้ชัดว่าอืดขึ้น ความร้อนในเมืองดีขึ้น กินแก็สมากขึ้นกว่าเดิมตอนในเมืองเห็นได้ชัด ตอนนี้มีปัญหาเพิ่มขึ้นหลังจากนำไปวิ่งสงกรานต์ 3 วัน ในเมืองติดๆ แดดร้อน ๆ เปิดแอร์ตรงกลาง ความร้อนตอนไม่วิ่งเร็วขึ้นทะลุ 100 องศา
เคลียดเลยครับ หม้อน้ำก็ล้างมาแล้ว น้ำก็ไม่ขาด ว่าจะลองเช็ควาวน้ำดู จะแก้ปัญหาถูกทางหรือเปล่าครับ
- ช่างแนะนำเปลี่ยนหม้อน้ำทองแดง 3 แถวนอน กับพัดลม วอลโว่ สองสเต็ป รุ่นเทอร์โบใบพัด 15.5 นิ้ว(รุ่นนี้มีหรือเปล่าครับ เห็นมีแต่ 14 นิ้ว) (ส่วนตัวก็อยากกลับไปใช้พัดลมไฟฟ้าเหมือนเดิมแต่ขอให ้แรงขึ้น)
จะได้ความเร็วรอบต้นดีขึ้นและอาการความร้อนในเมืองหา ยหรือเปล่าครับ
รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับผม ขอบคุณมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:emo_toon07: :emo_toon07: :emo_toon07:

พัดลมฟรีปั้มรถผม รถติดความร้อนไม่เกิน90นะครับ แอร์ก็เย็นปรกติ ยิ่งวิ่งความร้อนยิ่งลง

บอยบีน 16-04-2013 13:27

พัดลมฟรีปั้มกินแรงเครื่องและน้ำมันมากเลยหรอครับถ้า จะเทียบกับไฟฟ้า

kkk777 16-04-2013 13:51

ผมว่า พัดลมไฮโดรลิค เลยครับ

ตั้งแต่ใช้รถมา ตัวนี้สุดยอดครับ อ. นิ่งสนิท กลางหน้าปัทม์เป๊ะ รถติด หรือ วิ่งทางไกล ไม่มีร้อน ไม่มีเย็น มีแต่พอดี ตลอดที่ขับรถครับ

เอามาติดก็ไม่น่าแพง ก็เป็นของ Uz อยู่แล้ว (ผมเข้าใจถูกต้องเปล่าครับ พี่ๆ)

anankhet 16-04-2013 15:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jomtub (861876 กระทู้)
ไมถึงอยากเป็นฟรีปั๊มล่ะครับ

ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียนะครับ
ฟรีปั๊มน่ะคลาสิคนะ
พัดลมไฟฟ้าที่ใช้อยู่ก็โอเคนะ อุณหภูมิคุมอยู่ที่ 88 องศา
แต่มันคืออุปกรณ์ไฟฟ้า มันมีโอกาสอู้ได้นะครับ

jomtub 16-04-2013 18:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บอยบีน (861889 กระทู้)
พัดลมฟรีปั้มกินแรงเครื่องและน้ำมันมากเลยหรอครับถ้า จะเทียบกับไฟฟ้า

กินแรงแบบรู้สึกได้ครับ พอดีผมมีเจโบอีกคันใช้ไฟฟ้านิ่งเงียบ ก็เลยอยากลอง :emo_toon11:

C220 17-04-2013 16:33

ฟรีปั้มผมว่าไม่กินแรงนะครับ
ยิ่งเครื่องใหญ่แบบนี้แทบไม่รู้สึก
เปลี่ยนแล้วจะรู้ครับ ที่ต่างกันชัดเจนคงเป็นเสียงในจังหวะเร่งเครื่อง
บางทีเราโดนเสียงหลอกว่าเสียงดังแต่รถไม่วิ่งก็รู้สึ กไม่มีแรง

ก่อนอื่นต้องยอมรับว่าการได้พลังงานลมมาก็ต้องเสียพล ังงานอย่างอื่นไปบ้าง และเราต้องเปรียบเทียบระหว่างตัวที่มีประสิทธิภาพเท่ าเทียมกัน เช่น
พัดลมไฮดรอลิก ก็เสียแรงเครื่องปั่นปั้มไฮดรอลิค
พัดลมไฟฟ้าตัวใหญ่ๆ ก็เสียแรงเครื่องปั่นไดชาร์ทแบบรู้สึกได้ว่ารอบตกเหม ือนกัน
พัดลมไฟฟ้าตัวจ้อยอย่าเอามาเทียบเพราะลมมันไม่เท่ากั น

การเลือกคงเอาตามความเชื่อของเราดีกว่าว่าชอบอะไร

1. ฟรีปั้มข้อดีคือใช้ลืม ไม่เสียง่าย ไม่ตายสนิท ไม่นับใบพัดแตกนะครับ ข้อเสียเสียงดังตามรอบเครื่องทำให้รู้สึกไม่แรง กินแรงเครื่องโดยตรงน่าจะมากกว่าระบบอื่นเล็กน้อย

2. ไฟฟ้าข้อดีคือเงียบถ้ามันยังไม่ทำงาน :emo_toon04: เหมือนจะไ่ม่กินแรงเครื่อง เสียงไม่ดังตลอดเวลา ข้อเสียคือ หนักไดชาร์ท หนักแบต ไปเร็วกว่าปกติ เวลาทำงานก็ดังสนั่นเหมือนกัน

3. ไฮดรอลิคข้อดีคือลมดี design มาเพียงพอแน่นอน ข้อเสียคือมีน้ำมันให้รั่วเพิ่มอีก 1 อย่าง เสียงก็ยังดังเกินไปสำหรับบางคน

sumet3b 17-04-2013 16:45

ของผมเป็น ไฮโดรลิคแต่ล่าสุดสงกรานต์ รถติดประมาณ1ชั่วโมงเขื่อนท่าด่าน เกย์ขึ้นสูงแต่ไม่ถึงขีดแดงพอหลุดรถติดออกตัวได้ลงมา เท่าเดิมกึึ่งกลางพอดี ตรวจดูน้ำที่หม้อพักก็เท่าเดิม:emo_toon06:
มันเกิดสาเหตุอะไรคับพี่ตู่

C220 17-04-2013 19:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sumet3b (862003 กระทู้)
ของผมเป็น ไฮโดรลิคแต่ล่าสุดสงกรานต์ รถติดประมาณ1ชั่วโมงเขื่อนท่าด่าน เกย์ขึ้นสูงแต่ไม่ถึงขีดแดงพอหลุดรถติดออกตัวได้ลงมา เท่าเดิมกึึ่งกลางพอดี ตรวจดูน้ำที่หม้อพักก็เท่าเดิม:emo_toon06:
มันเกิดสาเหตุอะไรคับพี่ตู่

พัดลมไฮดรอลิค กับฟรีปั้ม จะมีลมคงที่ตอนรอบเดินเบา
ข้อดีคืออุณหภูมิเครื่องจะนิ่งถ้าน้ำไม่เดือด

แต่อุณหภูมิจะเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับอากาศแวดล้อม ถ้าจอดตากแดดท่ามกลางรถติด ลมร้อนสะสมเยอะ อุณหภูมิเครื่องก็จะขยับสูงขึ้นกว่าตอนเช้าที่อากาศเ ย็นๆ แต่มันก็จะมีจุดสมดุลย์ของมันไม่ต้องลุ้นมากนัก

ถ้าน้ำไม่หาย หรือน้ำไม่เดือดก็ปกติครับ
ตอนวางเครื่องมาใหม่ๆ ผมจะทดสอบโดยจอดตากแดดทิ้งไว้เลย 2 ชม.ในวันอากาศร้อน ถ้าผ่านก็ไม่ต้องกังวล :)

mhomsolution 18-04-2013 08:26

ตอนแรกผมก็เคยคิดจะเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้าครับ แต่ในเมื่อรถมันไม่ได้มีปัญหาความร้อนเลยอยู่เฉยๆดีก ว่า ไม่อยากไปยุ่งก่ะมันครับ เพราะถ้าเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้าควรทำทั้งระบบ ผมเชื่อว่าพี่น่าจะพอหาข้อมูลเรื่องนี้ที่อยู่ใน BenzOwner ได้นะครับ หรือถ้าหาไม่เจอ เดี๋ยวผม ส่งให้ครับ :smile:

anankhet 18-04-2013 19:38

พูดภึงกินแรงเครื่อง
แหม...พูดยังกะมันกินสักสามสิบม้านะครับ

การใช้งานปกติ ถ้าไม่อุปทานไปเองก็คงไม่รู้สึกหรอกนะครับ ผมว่ามันก็ชัวร์ดีนะครับ :smile:

บอยบีน 18-04-2013 21:18

โอเคครับฟรีปั้มแบบเดิม

MaskRider 20-04-2013 03:06

ฟรีปั๊มผมว่าน่าจะทนทานที่สุดนะครับ :smile:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:53