ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   จะแก้ไข เรื่องความร้อน ทำใง? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44331)

aj.2122 12-01-2010 17:19

จะแก้ไข เรื่องความร้อน ทำใง?

จะลองแก้ไขเรื่องของความร้อนของเจ้าคันงาม
1.ใส่พัดลมไฮโดรลิค
2.ใส่ฟรีปั้ม
3.ใส่พัดลมไฟฟ้า แรง ๆ สัก 2 ตัว
แบบใหนดีครับ ใครมีความร้อนแบบนี้ แล้วแก้หาย ช่วยบอกหน่อยครับ ส่วนรถที่ใช้ ก็ โตโยต้า ไม้ตี่เอก เครื่อง 2jz-ge ฝาดำ เกียร์ธรรมดา หนุนฝากระโปรงแล้วประมาณ 1.5 ซม.หม้อน้ำเดิม ฝา 0.9 พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว (พัดเบามาก) และได้ทำการทะลวงหม้อน้ำแล้ว เปลี่ยนวาร์วน้ำ ใส่น้ำยาหล่อเย็น อาการทั้งหมดก็เหมือนเดิม ครับ น้ำเดือดมาก จนดันออกหม้อพัก บางครั้งน้ำจากหม้อน้ำหายเกือบลิตร

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

boye-san 12-01-2010 17:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aj.2122 (464994 กระทู้)
จะลองแก้ไขเรื่องของความร้อนของเจ้าคันงาม
3.ใส่พัดลมไฟฟ้า แรง ๆ สัก 2 ตัว
แบบใหนดีครับ ใครมีความร้อนแบบนี้ แล้วแก้หาย ช่วยบอกหน่อยครับ ส่วนรถที่ใช้ ก็ โตโยต้า ไม้ตี่เอก เครื่อง 2jz-ge ฝาดำ เกียร์ธรรมดา หนุนฝากระโปรงแล้วประมาณ 1.5 ซม.หม้อน้ำเดิม ฝา 0.9 พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว (พัดเบามาก) และได้ทำการทะลวงหม้อน้ำแล้ว เปลี่ยนวาร์วน้ำ ใส่น้ำยาหล่อเย็น อาการทั้งหมดก็เหมือนเดิม ครับ น้ำเดือดมาก จนดันออกหม้อพัก บางครั้งน้ำจากหม้อน้ำหายเกือบลิตร

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

ของผมไส่ฟัดลมไฟฟ้าดูดที่หม้อน้ำสองตัวครับ แล้วเพิ่มพัดลมเป่าที่รังผึ้งแอร์อีกตัว จบเลยครับ รถติดเปนชั่วโมงแอร์ก็เย็น DMAX 4WD 2JZ GE ครับ

ของคุนสงสัยพัดลมคงแรงไม่พอน่ะครับ

borancar 12-01-2010 20:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (465015 กระทู้)
เห็นด้วยตามนี้ครับ

ขออนุญาตตอบนะครับในนามคนใช้ไมตี้เอ็กเหมือนกันของผม ความร้อนไม่เคยมาเยือนเปิดแอร์ให้ลูกนอน 2-3 ชม.ยังปกติครับ คือผมใช้หม้อน้ำเดิมกับพัดลมไฟฟ้าแบบดูดบาง 2 ตัวตีบังลมปิดหมดเหลือเฉพาะช่องพัดลมครับ เสียงพัดลมดังแรงมากน่ารำคาญเหมือนกันครับ:) :)

HS8KPG 13-01-2010 00:09

ผมติดมิเตอร์วัดอุณหภูมิน้ำก่อนเข้าปั้มน้ำ ทำให้รู้ว่าการหนุนฝากระโปรงความร้อนจะเพิ่มมากกว่าก ารไม่หนุนขวากระโปรงรถและการใส่น้ำยาหล่อเย็นทำให้คว ามร้อนลดลงกว่าเดิม

แนะนำให้ติดมิเตอร์วัดความร้อนหม้อน้ำครับ แล้วสามารถวิเคราะห์สาเหตุได้ด้วยตัวเองครับและตรงจุ ด

ผมใช้หม้อน้ำเดิม ความร้อนหม้อน้ำอ่านจากมิเตอร์อยุ๋ที่ 80 - 95 องศา

เค_คลองสาม 13-01-2010 07:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (465060 กระทู้)
ขออนุญาตตอบนะครับในนามคนใช้ไมตี้เอ็กเหมือนกันของผม ความร้อนไม่เคยมาเยือนเปิดแอร์ให้ลูกนอน 2-3 ชม.ยังปกติครับ คือผมใช้หม้อน้ำเดิมกับพัดลมไฟฟ้าแบบดูดบาง 2 ตัวตีบังลมปิดหมดเหลือเฉพาะช่องพัดลมครับ เสียงพัดลมดังแรงมากน่ารำคาญเหมือนกันครับ:) :)

โดยหลักสูตรของการวางเครื่อง จะต้องใช้พัดลมดูดใส่ไว้หลังหม้อน้ำ สองตัว เป็นรุ่นบางแล้วตีบังลมปิดหม้อน้ำทั้งใบ ส่วนพัดลมหน้าแผงแอร์ ก็ใส่ของญี่ปุ่น หรือของไทยก็ได้ ขึ้นอยู่กับพื้นที่ แต่เน้นของนอกจะแรงกว่า ถ้าทำอย่างนี้แล้วยังไม่ยอมลง หรือความร้อนยังขึ้นอยู่ ก็มามองเรื่องขนาดของหม้อน้ำแล้วครับ ซึ่งไมตี้ มันสามารถเอาของเชริฟ์มาใส่ได้ ซึ่งหม้อน้ำเชริฟ์มันยาวกว่ามันจะลงไปอยู่ช่องคานหน้ าได้ครับ จะเป็นการเพิ่มปริมาณน้ำครับ :)

boye-san 13-01-2010 12:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aj.2122 (464994 กระทู้)

อยู่แถวไหนครับ ถ้าอยู่ไกล้ๆแถวรามอินทรา ก็ลองโทรปรึกษาช่างคนนี้ดู 08-600-600-56 ช่างน้อย ผมก็แก้ที่นี่แหละครับ

joenews 13-01-2010 15:46

อ้างถึง:

ของผมเเก้ โดยเปลียนหม้อน้ำให้ ใหญ่ ขึ่นเเล้วก็ พัดลมไฟฟ้า ของ โวโว่ 2 ตัว มาใส่ ครับ

cefred 13-01-2010 16:28

อ้างถึง:

ก่อนที่จะเปลี่ยนหม้อน้ำหรือเพิ่มอุปกรณ์ต่างๆเข้าไป ผมว่าลองทำตามนี้ดูก่อนมั้ยครับใช้งบน้อยมากๆ
1. วางเครื่องมาแล้วต้องแน่ใจนะครับว่าหม้อน้ำไม่อยู่ต่ ำกว่าเครื่อง(แค่ระดับฝาเติมตำ่กว่าหรือเสมอกับเครื่ องก็มีอัตราเสี่ยงสูงในเรื่องมีอากาศอยู่ในระบบ)
ให้ไล่อากาศในหม้อน้ำออกให้หมด
2.น้ำที่ใช้หล่อเย็นให้ลงทุนซื้อน้ำกลั่นที่เติมแบตเ ตอรี่รถครับ ไม่แพง ไมตี้น่าจะใช้ประมาณ 6-7ขวดแล้วเติมสารหล่อเย็น
3.การใช้น้ำกลั่นจะช่วยลดความร้อนได้ระดับหนึ่งเพราะ คุณสมบัติของน้ำกลั่นนั้นเป็นน้ำบริสุทธิ์ไม่มีสารมล ทินเจอปนที่สำคัญไม่นำไฟฟ้า
ลองดูนะครับผมว่าความร้อนคงลงได้ในระดับหนึ่ง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:07