ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   2jz-ge ฝาดำ ตัวร้อน ช่วยทีครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=30123)

vanmania 12-02-2009 22:36

2jz-ge ฝาดำ ตัวร้อน ช่วยทีครับ

ผมวางมาได้ประมาณ 4 เดือนแล้วครับ ปรกติทุกอย่าง ขับไม่ต่ำกว่า 40000 กิโลฯ ไปปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน ก็ไปได้
แต่....มาวันนี้ เข็มความร้อนหน้าปัด กระดิกเกินครึ่งไปนิดหนึ่ง (ปรกติ ไม่เกินครึ่ง) แล้วก็ลง เลยลองเปลี่ยนวาล์วน้ำ ปรากฏว่า "วาล์วน้ำ ยางบวม" ผมเลยโล่งใจ คิดว่าเจอสาเหตุ ลองเอาไปลองวิ่งเส้นวิภาวดี ก็ไม่หาย เหมือนเดิมเลยครับ

เลย...ลองวัดด้วย OBD1 ดู ปรากฏว่า ความร้อนเครื่องแสดงที่ 92 องศา (ปรกติตอนวางใหม่ ๆ จะอยู่ที่ 85-87 ครับ )

ความคิดผม...คิดว่า พัดลมหม้อน้ำผม น่าจะเสื่อม หรือถ่านใกล้หมด เพราะฟังเสียงมันเบากว่าเดิม(ผิดหูไป) ไม่ทราบว่ามีเพื่อนท่านใด พอแนะแนวทางได้บ้างครับ
อ้อ...วิ่งทางยาว ๆ เข็มปรกติไม่กระดิก แต่พอชะลอตัว หรือรถติด จะขึ้น ๆ ลง ๆ ครับ:emo_toon06:แต่ไม่ Heat นะครับ เข็มจะเลยมาเกินครึ่ง แล้ว หยุด ไม่ขึ้นต่อครับ

Suttiphonphong 13-02-2009 00:28

ที่เวลาวิ่งทางยาวแล้วไม่ร้อนนั้นก็เพราะมีลมมาประทะ ทำให้ความร้อนไม่ขึ้นเหมือนตอนขับรถติดๆไงคับ ถ้าระบบเดิมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันก็ลองเช็คที่พัดลม ละคับว่าทำตามอุณภูมิไหม หรือมันเสื่อมทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี แต่ถ้าวิ่งรถติดๆแล้วร้อนก็มี 2 สาเหตุละคับ หม้อน้ำ กับ พัดลม แต่ของพี่ผมว่าน่าจะเป็นที่พัดลมละคับ

vanmania 13-02-2009 05:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suttiphonphong (265928 กระทู้)
ที่เวลาวิ่งทางยาวแล้วไม่ร้อนนั้นก็เพราะมีลมมาประทะ ทำให้ความร้อนไม่ขึ้นเหมือนตอนขับรถติดๆไงคับ ถ้าระบบเดิมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันก็ลองเช็คที่พัดลม ละคับว่าทำตามอุณภูมิไหม หรือมันเสื่อมทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี แต่ถ้าวิ่งรถติดๆแล้วร้อนก็มี 2 สาเหตุละคับ หม้อน้ำ กับ พัดลม แต่ของพี่ผมว่าน่าจะเป็นที่พัดลมละคับ

ระบบเดิม ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรเลยครับ จะมีก็แต่ว่า ไปเช็คน้ำยาแอร์มา แล้วช่างเติมน้ำยาแอร์ (ไม่รู้มันเกี่ยวกันหรือไม่ ว่า น้ำยาเต็มเกินไป) ขอบความคิดเห็นนะครับ:emo_toon05:

iceman 13-02-2009 15:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania (265958 กระทู้)
ระบบเดิม ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรเลยครับ จะมีก็แต่ว่า ไปเช็คน้ำยาแอร์มา แล้วช่างเติมน้ำยาแอร์ (ไม่รู้มันเกี่ยวกันหรือไม่ ว่า น้ำยาเต็มเกินไป) ขอบความคิดเห็นนะครับ:emo_toon05:

ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ ผมว่าเป็นที่พัดลมมากว่าครับ รถเพื่อนผมเป็นรถตู้วางเจ ตอนแรกก็มีปัญหาเกี่ยวกับความร้อน แก้หลายอย่าง สรุปมาลงเอยที่เปลี่ยนพัดลมเป็นของวอลโว่ครับ หายสนิทเลย:emo_toon04:

samasun_007 13-02-2009 21:56

ผมว่าพัดลมนั้นแหละของผมเคยโดนแล้วแผ่วไปตัวนึงไข้ขึ ้นสูงเลยลองเช็คพัดลมดูคับ:?ส่วนเรื่องน้ำยาแอร์ไม่น ่าเกี่ยวแน่นอน

dvm 13-02-2009 23:37

ช่วงนี้ผมมีความรู้สึกว่าอากาศเริ่มร้อนมากขึ้นนะครั บ
ปกติพัดลมไฮโดรลิคของผมไม่ค่อยได้ทำงานที่ Step สอง เลย
มาช่วงนี้วิ่งในเมืองก็ไม่เร็ว Step สอง ตลอด

:) :) :) :) :)

ord6859 14-02-2009 10:43

น่าจะเป็นพัดลม เพราะเวลาตอนวิ่งมีลมปะทะไม่มีปะทะ ความร้อนไม่มี เคยคุยกับช่างที่วางเครื่องในรถตู้ เขาต่อหม้อน้ำเสริมอีกตัวแล้วเอาคอยร้อนแอร์ประกบแล้ วเอาพัดลมเป่าจากด้านบนลงล่าง รถที่วางไปไม่มีปัญหาความร้อนกลับมาเลยครับ ส่วนมากเป็นรถวินรังสิต นครนายก
ถ้าพัดลมแปลงถ่านหมด พัดลมก็ทำลมไม่เต็มที่ได้เหมือนกัน

vanmania 17-02-2009 05:46

ทำแล้วครับ ถ่านไม่หมด บูชลูกปืนพัดลมเปลี่ยนใหม่ ก็ไม่หายอาการดังกล่าวครับ

...แต่ผมมาเห็นว่า เข็มความร้อนที่หน้าปัด มันสวิง ขึ้น ๆลง แบบดีดขึ้นเองได้ด้วย และถ้าความร้อนถึง 80 เข็มหน้าปัดดังกล่าวจะอยู่ทีเดิมปรกติ แต่ถ้าความร้อนต่ำกว่า 70 เข็มจะสวิงขึ้นเกินครึ่งได้ ผมเช็ควาล์วน้ำแล้วเปิดปรกติที่ 82 องศา หม้อน้ำอะลูมิเนียม สองใบ พัดลม 3 ตัว

เป็นไปได้ไหมครับว่า กล่อง M-PAX แปลงความร้อนจะเสีย(ผมไม่ได้ว่านะครับ) กะว่า วันเสาร์จะเข้าไปหาคนที่ผลิต:emo_toon06:

MOOH_CHONBURI 17-02-2009 07:55

รถผมก็เป็นครับ น้ำหายไปเฉยๆ ยังหาที่มาไม่เจอเลยครับ ตอนนี้เรื่องความร้อนต้องมาก่อนครับเวลาใช้งาน คอยสังเกตุตลออด เพราะตอนนี้ อากาศร้อนมากๆ

modxl 17-02-2009 12:05

จากประสบการณ์การเติมน้ำยาแอร์เต็มเกินไปก็ทำให้คอมแ อร์ทำงานหนักส่งผลถึงความร้อนของเครื่องยนต์ด้วยครับ ส่วนที่เข็มความร้อนสวิงขึ้นลงอาจเป็นตอนที่แอร์ทำงา นก็ได้แอร์ทำงานเข็มก็ขึ้น พอตัดก็ลง ทดลองวิ่งไม่เปิดแอร์ดูก็จะรู้ได้ครับ

vanmania 17-02-2009 23:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ modxl (268248 กระทู้)
จากประสบการณ์การเติมน้ำยาแอร์เต็มเกินไปก็ทำให้คอมแ อร์ทำงานหนักส่งผลถึงความร้อนของเครื่องยนต์ด้วยครับ ส่วนที่เข็มความร้อนสวิงขึ้นลงอาจเป็นตอนที่แอร์ทำงา นก็ได้แอร์ทำงานเข็มก็ขึ้น พอตัดก็ลง ทดลองวิ่งไม่เปิดแอร์ดูก็จะรู้ได้ครับ

ครับ เช็คแล้ว ปรกติดี และก็ไม่ว่าจะเปิดแอร์วิ่ง ปิดแอร์วิ่ง เข็มก็สวิงครับ ลองทั้งน้ำมัน และแก็ส เป็นเหมือนกันหมด แต่บางทีติดในเมืองนาน ๆ ท่านก็ไม่ขึ้นซะงั้น ผมงง โลกแตก แต่คิดว่าจะลองเปลี่ยนกล่องแปลงความร้อนดู เพราะเข็ม บางทีมันสวิง ขึ้น ๆ ลง ๆ เร็วมาก ไม่น่าใช่ความร้อน บางทีนับ 1 ถึง 5 ก็สวิงแล้วครับ

vanmania 17-02-2009 23:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ modxl (268248 กระทู้)

ผมก็เคยเป็นครับ วิ่งเป็น พัน ๆ โล เพิ่งเห็น...ลอง เอาน้ำฉีดใต้เครื่องดู บริเวณหน้าเกียร์ด้านบน ข้างเครื่อง แถว ๆ หม้อน้ำ (ถ้าพี่ใส่น้ำยาสะท้อนแสงนะ) มันจะมีคราบออกมาครับ ของผมเมื่อก่อนมันซึมท้ายเครื่องบริเวณ ที่สายน้ำเข้าหม้อต้ม แต่ไม่เยอะ เวลาร้อน มันไหลลงที่ด้านหลัง มันร้อนเลยระเหยไว จึงไม่เห็นว่าหยด ครับพี่

tone36 18-02-2009 02:47

ผมก็อาการตัวร้อนเหมือนกันครับ อาการออกหลังจากทำแอร์นี้แหละ และเวลาเปิดแอร์จะรู้สึกว่ามันจะอืดผิดปรกตินิดหน่อย ขับในกทม.(0-70 กม./ชม.) ขึ้นไป92* แต่ก่อนเต็มที่90* ขับต่างจังหวัดลองเหยียบแค่ 120กม. ขึ้นไป 96* ปกติความเร็ว120กม. นี่มันจะอยู่แค่85*-87* เพราะมีลมภายนอกช่วยระบาย แต่เมื่อ3-4วันที่ผ่านมาลองขับแบบปิดแอร์ ออกตจว.ใช้ความเร็ว120-160 แบบอัดต่อเนื่อง ปรากฎว่าปรกติ ความร้อนอยู่ที่ 85*-87* และเมื่อวันนี้ตอนเย็นสังเกตเห็น พัดลมไฟฟ้าเป่าแผงคอยล์ร้อนทำงานจังหวะที่2 ขณะจอดอยู่กับที่และความร้อนก็ปกติ ซึ่งพัดลมไฟฟ้าตัวนี้นั้นจะทำงานจังหวะที่2 ได้ 2กรณีคือ 1. ความร้อนอยู่ที่ 92* 2. ความดันน้ำยาแอร์มากไป พรุ่งนี้ลองเอาน้ำยาแอร์ออกดู ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวมาบอกครับ (ขอให้หายที่เถิดนะ)
รายละเอียดรถ bmw E36 2 เจ ฝาดำ วาวล์น้ำเปิด88* พัดลมไฟฟ้าเป่าคอยล์ร้อนเดิม 1 ตัว พัดลมไฟฟ้าเป่าหม้อน้ำ ตัวเล็ก 2 ตัว ตัวใหญ่ 1 ตัว ติดแก๊ส ใช้เครื่องเจมา ปีครี่งน่าจะได้
***ถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับใช้วาวล์น้ำ 82 องศามีปัญหาอะไรไหมครับ อยากเปลี่ยนมาใช้บ้าง เผื่อขึ้นเขาไปปางอุ๋งเครื่องจะได้ร้อนน้อยๆหน่อย เพราะมาตรฐานเดิมวาวล์มันอยู่ที่ 88 องศาใช้ไหมครับ :? เคยไปไกลๆก็แค่ ผาตั้ง ภูชี้ภา ดอยอินทนนย์ :confused:

tantan 18-02-2009 10:09

Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ของผมเป็นเข็มความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติเมื่อใช้ความเร ็วเท่าเดิมนะครับ คือ ผมขับ 140 ปกติเข็มจะขึ้นครึ่งหน้าปัดครับ แต่ช่วงนี้ขับตอนกลางวัน 140 เข็มขึ้นไปสูงเหมือนขับ 180 เลยครับ แต่ผมตรวจสอบดูแล้วน้ำให้หม้อพักและหม้อน้ำไม่ได้หาย ไปไหนครับปกติครับ

อนึ่งผมสงสัยว่าของทางคุณน้ำในหม้อพักและหม้อน้ำหายไ ปมากกว่าปกติหรือเปล่าครับ ของผมใช้จุดนี้เป็นจุดสังเกตความผิดปกตินะครับ

สำหรับผมเพื่อความสบายใจและลดความร้อนระอุช่วงหน้าร้ อนนี้ผมเลยจะเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นทองแดงแนวนอน 3 ช่องนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะต้องเพิ่มพัดลมเพื่อเป่าแอร ์อีกหรือเปล่าหลังจากเปลี่ยนหม้อน้ำ 2 ช่องแนวตั้งเป็น 3 ช่องแนวนอนแล้วนะครับ สำหรับพัดลมตอนนี้ผมเป็นพัดลมไฮรดรอริกส์นะครับ

vanmania 18-02-2009 21:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tone36 (268648 กระทู้)
ผมก็อาการตัวร้อนเหมือนกันครับ อาการออกหลังจากทำแอร์นี้แหละ และเวลาเปิดแอร์จะรู้สึกว่ามันจะอืดผิดปรกตินิดหน่อย ขับในกทม.(0-70 กม./ชม.) ขึ้นไป92* แต่ก่อนเต็มที่90* ขับต่างจังหวัดลองเหยียบแค่ 120กม. ขึ้นไป 96* ปกติความเร็ว120กม. นี่มันจะอยู่แค่85*-87* เพราะมีลมภายนอกช่วยระบาย แต่เมื่อ3-4วันที่ผ่านมาลองขับแบบปิดแอร์ ออกตจว.ใช้ความเร็ว120-160 แบบอัดต่อเนื่อง ปรากฎว่าปรกติ ความร้อนอยู่ที่ 85*-87* และเมื่อวันนี้ตอนเย็นสังเกตเห็น พัดลมไฟฟ้าเป่าแผงคอยล์ร้อนทำงานจังหวะที่2 ขณะจอดอยู่กับที่และความร้อนก็ปกติ ซึ่งพัดลมไฟฟ้าตัวนี้นั้นจะทำงานจังหวะที่2 ได้ 2กรณีคือ 1. ความร้อนอยู่ที่ 92* 2. ความดันน้ำยาแอร์มากไป พรุ่งนี้ลองเอาน้ำยาแอร์ออกดู ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวมาบอกครับ (ขอให้หายที่เถิดนะ)
รายละเอียดรถ bmw E36 2 เจ ฝาดำ วาวล์น้ำเปิด88* พัดลมไฟฟ้าเป่าคอยล์ร้อนเดิม 1 ตัว พัดลมไฟฟ้าเป่าหม้อน้ำ ตัวเล็ก 2 ตัว ตัวใหญ่ 1 ตัว ติดแก๊ส ใช้เครื่องเจมา ปีครี่งน่าจะได้
***ถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับใช้วาวล์น้ำ 82 องศามีปัญหาอะไรไหมครับ อยากเปลี่ยนมาใช้บ้าง เผื่อขึ้นเขาไปปางอุ๋งเครื่องจะได้ร้อนน้อยๆหน่อย เพราะมาตรฐานเดิมวาวล์มันอยู่ที่ 88 องศาใช้ไหมครับ :? เคยไปไกลๆก็แค่ ผาตั้ง ภูชี้ภา ดอยอินทนนย์ :confused:

ครับพี่ สำหรับผม มันสวนทางกันอ่ะครับ อย่างที่ได้เล่าอาการให้ฟัง(อ่าน) เข็มที่หน้าปัดผมมันบางครั้งก็ตกลงสุด แล้วดีดตัวขึ้นทันที(แต่ไม่บ่อยครับ) และเวลาวิ่ง ผมสังเกตุว่า ถ้าเข็มวัดตัวเลขมันเกิน 70 เข็มจะตกลงไปสู่ ปรกติ แต่ถ้าต่ำกว่า 70 มันจะขึ้นถึงตรงกลาง และเลยนิดหนึ่ง

วันนี้ผมให้ความร้อนมันขึ้นให้พัดลมสปีดที่ 2 ทำงาน ปรากฏว่า..."เข็มอยู่ปรกติ" ไม่กระดิก แสดงอาการ แต่พอให้เย็น มันกลับขึ้น (ผมปวดหัวเลยครับ ไม่รู้ไล่อย่างไร) แต่ที่บอก ผมเดาว่า น่าจะมาจากกล่องแปลง(ไม่ได้โทษนะ) เดาเฉย ๆ ตัวต้านทานมันอาจจะมีปัญหาก็ได้ ส่วนแอร์ ผมเช็คแล้วน้ำยาปรกติ ไม่ขาด ไม่เกิน

ทุกวันนี้ผมวิ่งงาน ไปนิคมอมตะ เฟส8 ทุกวัน เหยียบ140 ยืนพื้น ไปกัน 3 คัน บางครั้งถึง 160 แบบแช่ ก็มีครับ กะว่างอแงนัก ก็พังคาเท้ากันไป แต่ไม่เป็นไรเลย ปรกติ "น้ำไม่ดัน น้ำไม่หาย(ผมไม่ได้เติมน้ำมา 1 อาทิตย์แล้ว) ไม่เดือด นี่แหละเซ็งมาก ๆ มันเห็นก็เลยพะวงกันไป

เรื่องวาล์วน้ำ ผมให้ดู ก็ไม่เป็นไรนะครับ ของเดิมที่บวมถอดออกผมก็ไม่ได้ดูซะด้วยดิ ว่าเปิดกี่องศา (ของติดเครื่องมา)

tone36 19-02-2009 03:28

แล้วตัว Obd1 (ตัววัดอะไรบ้างอ่ะครับ ผมไม่รู้จัก)ที่ติดตั้งอยู่มันสามารถแสดงค่าความร้อน ได้ตลอดเวลาหรือว่า ต้องสั่งให้มันวัด มันถึงแสดงครับ ผมว่า ตอนนี้ดูค่าความร้อนจากตัวobd1ไปก่อน เพราะเข็มความร้อนหน้าปัด มันไม่น่าสวิงเร็วขนาดนั้น อาจจะเริ่มๆเพี้ยนหรือเปล่า แต่รถของผมดูค่าความร้อนจากเกจความร้อนที่ซื้อมาต่าง หากเลย มันจะแสดงตลอดเวลา (ที่ต้องใส่อะแดบเตอร์ตรงท่อน้ำ) ดูค่าความร้อนที่หน้าปัดไม่ได้แล้ว

Moonlight 19-02-2009 08:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania (269162 กระทู้)
ครับพี่ สำหรับผม มันสวนทางกันอ่ะครับ อย่างที่ได้เล่าอาการให้ฟัง(อ่าน) เข็มที่หน้าปัดผมมันบางครั้งก็ตกลงสุด แล้วดีดตัวขึ้นทันที(แต่ไม่บ่อยครับ) และเวลาวิ่ง ผมสังเกตุว่า ถ้าเข็มวัดตัวเลขมันเกิน 70 เข็มจะตกลงไปสู่ ปรกติ แต่ถ้าต่ำกว่า 70 มันจะขึ้นถึงตรงกลาง และเลยนิดหนึ่ง

วันนี้ผมให้ความร้อนมันขึ้นให้พัดลมสปีดที่ 2 ทำงาน ปรากฏว่า..."เข็มอยู่ปรกติ" ไม่กระดิก แสดงอาการ แต่พอให้เย็น มันกลับขึ้น (ผมปวดหัวเลยครับ ไม่รู้ไล่อย่างไร) แต่ที่บอก ผมเดาว่า น่าจะมาจากกล่องแปลง(ไม่ได้โทษนะ) เดาเฉย ๆ ตัวต้านทานมันอาจจะมีปัญหาก็ได้ ส่วนแอร์ ผมเช็คแล้วน้ำยาปรกติ ไม่ขาด ไม่เกิน

ทุกวันนี้ผมวิ่งงาน ไปนิคมอมตะ เฟส8 ทุกวัน เหยียบ140 ยืนพื้น ไปกัน 3 คัน บางครั้งถึง 160 แบบแช่ ก็มีครับ กะว่างอแงนัก ก็พังคาเท้ากันไป แต่ไม่เป็นไรเลย ปรกติ "น้ำไม่ดัน น้ำไม่หาย(ผมไม่ได้เติมน้ำมา 1 อาทิตย์แล้ว) ไม่เดือด นี่แหละเซ็งมาก ๆ มันเห็นก็เลยพะวงกันไป

เรื่องวาล์วน้ำ ผมให้ดู ก็ไม่เป็นไรนะครับ ของเดิมที่บวมถอดออกผมก็ไม่ได้ดูซะด้วยดิ ว่าเปิดกี่องศา (ของติดเครื่องมา)

ลองตรวจเช็คสายกราวน์ครับ อาจจะเป็นเพราะว่ากราวน์ไม่พอครับ

stang69 19-02-2009 10:02

ความร้อนปรกตินี้อยู่ประมาณเท่าไรครับ อย่างเช่น ขับกรุงเทพฯ หัวหิน วิ่งประมาณ ๑๒๐ ๑๓๐ น่าจะอยู่ที่กี่องศาครับ

vanmania 22-02-2009 13:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ stang69 (269379 กระทู้)
ความร้อนปรกตินี้อยู่ประมาณเท่าไรครับ อย่างเช่น ขับกรุงเทพฯ หัวหิน วิ่งประมาณ ๑๒๐ ๑๓๐ น่าจะอยู่ที่กี่องศาครับ

ของผม ความร้อนน้ำ (ออกเครื่องประมาณ 74 ถึง 80 ครับ ) :)

vanmania 22-02-2009 13:52

เมื่อวาน (วันเสาร์) ไปทำมาแล้วครับ ตอนแรกว่าจะให้คุณเค ทำให้แต่ได้รับคำแนะนำจากคุณเค และพี่อีกคน(ขออภัยผมจำชื่อพี่ไม่ได้) ว่ากล่องแปลงความร้อนของผมเป็นของ M-PEX ควรให้เจ้าของต้นทางดู เลยได้แต่ถ่ายขี้แก๊สอย่างเดียว ...ไว้โอกาสหน้าจะเข้าไปรบกวนครับ เรื่องพัดลมไฟฟ้าหน้าหม้อน้ำ และย้ายตำแหน่ง oil cooler

สรุป...ว่าผมไปหาคุณเจ้าของกล่อง M-PEX มาแล้ว ก็ได้รับการบริการอย่างพอควร แต่ไอ้อาการผมจะหายหรือไม่หายนั้น ขอทดสอบด้วยตนเองในวันจันทร์ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ ว่าผมทำอย่างไรไป (ไม่แน่ใจอ่ะครับว่า อาการหายไหม):rolleyes: :?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:51