ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   ขอความรู้หน่อยครับเพื่อน UZ Air Flow มีปัญหาครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=70809)

leelee 03-04-2013 11:43

ขอความรู้หน่อยครับเพื่อน UZ Air Flow มีปัญหาครับ

ท้าวความเดิมหน่อยนะครับ พอดี uz ของผมเคิยมีปัญหาไฟแก่ไฟกระโดดเครื่องร้อนวิ่งสะดุดน ิดหน่อยเวลารอบสูงๆ พอดีวันนั้นเครื่องไปฮีตที่หน้าอู่ที่เคิยเซอวิส เลิยเข้าไปเช็กปรากฎว่าปั้มน้ำตายลูกลอกหลวมคลอน จึงเปลี่ยนปั้มน้ำใหม่ ลูกลอกสองตัว สายพานทามมิ่ง สายพานหน้าเครื่อง แล้วกํโรเลอร์(นกกระจอกจุดระเบิดสองตัว ส่วนตัวลูกลอกที่คลอนได้ทำการต๊าฟเกลียวใหม่ไห้แน่น เหตุเกิดหลังจากประกอบเครื่องเสร็จเครื่องมีอาการสำล ักเมื่อเหยี่ยบคับเร่งยิ่งกดยิ่งหายจากรอบสองพันจะตก ลงมาต่ำกว่าพันแล้วค่อยขึ้นไปใหม่สลับไปมาแล้วเหม็นน ้ำมัน เลิยลองถอดปลักแอร์โพรออกก็หายวิ่งได้เนียรและแรงกว่ าเดิมไม่สะดุด เลิยทำการเปลี่ยนแอร์โพรมือสองเปลี่ยนสามตัวก็ไม่หาย สุท้ายได้ลองถอดกลองดปลือยออกมาอาการก็หายเป็นปรกติ แล้วไปซื้อกลองเปลือยลูกใหม่มาใส่ก็เกิดปัญหาเดิมขึ้ นอีก คือใส่กลองไม่ได้ถึงแม๊จะเป็นกลองบางๆก็ตาม ลองกลองสองตัวละคือ หัวเห็ดhksฟองน้ำสีเขียว กับ เฮอรีเคนแสตนเลส ก็ยังเป็น สุดทายเลิยต้องถอดแอร์โฟรวิ่ง อยากขอความรู้หน่อยครับว่าสมควรแก้ตรงไหนดี ตัวเครื่องเป็นยูแซดรุ่นแรกไม่มีฝาคลอบ แอร์โฟรเป็นอลูมิเนียมครับ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆล่วงหน้าเลิยนะครับ

C220 03-04-2013 12:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leelee (860279 กระทู้)
ท้าวความเดิมหน่อยนะครับ พอดี uz ของผมเคิยมีปัญหาไฟแก่ไฟกระโดดเครื่องร้อนวิ่งสะดุดน ิดหน่อยเวลารอบสูงๆ พอดีวันนั้นเครื่องไปฮีตที่หน้าอู่ที่เคิยเซอวิส เลิยเข้าไปเช็กปรากฎว่าปั้มน้ำตายลูกลอกหลวมคลอน จึงเปลี่ยนปั้มน้ำใหม่ ลูกลอกสองตัว สายพานทามมิ่ง สายพานหน้าเครื่อง แล้วกํโรเลอร์(นกกระจอกจุดระเบิดสองตัว ส่วนตัวลูกลอกที่คลอนได้ทำการต๊าฟเกลียวใหม่ไห้แน่น เหตุเกิดหลังจากประกอบเครื่องเสร็จเครื่องมีอาการสำล ักเมื่อเหยี่ยบคับเร่งยิ่งกดยิ่งหายจากรอบสองพันจะตก ลงมาต่ำกว่าพันแล้วค่อยขึ้นไปใหม่สลับไปมาแล้วเหม็นน ้ำมัน เลิยลองถอดปลักแอร์โพรออกก็หายวิ่งได้เนียรและแรงกว่ าเดิมไม่สะดุด เลิยทำการเปลี่ยนแอร์โพรมือสองเปลี่ยนสามตัวก็ไม่หาย สุท้ายได้ลองถอดกลองดปลือยออกมาอาการก็หายเป็นปรกติ แล้วไปซื้อกลองเปลือยลูกใหม่มาใส่ก็เกิดปัญหาเดิมขึ้ นอีก คือใส่กลองไม่ได้ถึงแม๊จะเป็นกลองบางๆก็ตาม ลองกลองสองตัวละคือ หัวเห็ดhksฟองน้ำสีเขียว กับ เฮอรีเคนแสตนเลส ก็ยังเป็น สุดทายเลิยต้องถอดแอร์โฟรวิ่ง อยากขอความรู้หน่อยครับว่าสมควรแก้ตรงไหนดี ตัวเครื่องเป็นยูแซดรุ่นแรกไม่มีฝาคลอบ แอร์โฟรเป็นอลูมิเนียมครับ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆล่วงหน้าเลิยนะครับ

ใส่สายพานผิดร่องรึเปล่าครับ :emo_toon22:

leelee 03-04-2013 16:35

ช่างเค้าว่าไม่ผิดนะครับ นี่ช่างสองอู่ดูให้แล้วนะครับ ว่าแต่มีอู่แนะนำมั๊ยครับพี่ตู่

leelee 03-04-2013 16:36

แล้วท่าถอดแอร์โฟรวิ่งจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ

nom 03-04-2013 17:00

:rolleyes:
อ่านแล้วเหนื่อยแทนเลย
เช็คโค๊ดยัง:cool:

joeyb870 03-04-2013 17:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leelee (860331 กระทู้)
แล้วท่าถอดแอร์โฟรวิ่งจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับ

น่าจะกินน้ำมันมากเรยครับ ควันน่าจะดำด้วย:rolleyes:

C220 03-04-2013 17:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leelee (860330 กระทู้)
ช่างเค้าว่าไม่ผิดนะครับ นี่ช่างสองอู่ดูให้แล้วนะครับ ว่าแต่มีอู่แนะนำมั๊ยครับพี่ตู่

ถ้าผมเป็นช่างอู่แรก แน่นอนว่าหัวเด็ดตีนขาดยังไงผมก็ไม่ยอมรับผิด

ถ้าผมเป็นช่างอู่สอง ผมดูไม่ออกผมก็ไม่ยอมรับหรอกแต่ก็ไม่กล้าบอกว่าผิดกล ัวโดนให้แก้แล้วแก้ไม่ได้

การแก้ปัญหาจะต้องถอยไปทีละ step อย่าข้ามไปทำอย่างอื่นที่ไม่มีเหตุผล ผมก็ยังคิดว่าสายพานเนื่องจากเหตุเกิดหลังจากเปลี่ยน สายพาน air flow มันไม่ผิดอะไรอยู่ดีๆไปถอดมันออกผมอ่านดูก็ยังงงๆ

ลองเริ่มด้วยการเช็ค code และก็วัดองศาไฟจุดระเบิด ก็น่าจะประเมินอาการได้
ถ้าถอด air flow ก็ติด code ก่อนเลยดอกแรก

leelee 03-04-2013 20:09

เดี๋ยวคงต้องลองเช็กโค๊ตดูก่อนแล้วละครับ แต่ที่แปลกคือเมื่อดึงปลักแอร์โฟรออกเครื่องเดินนิ่ง มากไม่มีอาการสำลักให้เห็นเลิย แล้วขอถามอีกข้อนึงนะครับ ว่าท่าเราเปลี่ยนมาใช้ แมพเซ็นเซอร์นี่จะดีกว่ามั๊ยครับ(อย่างของพี่คนที่จู นกล่องใส่ยูแซดที่จูนแก๊สกับน้ำมันได้นะครับ):emo_to on19:

C220 03-04-2013 22:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leelee (860361 กระทู้)
เดี๋ยวคงต้องลองเช็กโค๊ตดูก่อนแล้วละครับ แต่ที่แปลกคือเมื่อดึงปลักแอร์โฟรออกเครื่องเดินนิ่ง มากไม่มีอาการสำลักให้เห็นเลิย แล้วขอถามอีกข้อนึงนะครับ ว่าท่าเราเปลี่ยนมาใช้ แมพเซ็นเซอร์นี่จะดีกว่ามั๊ยครับ(อย่างของพี่คนที่จู นกล่องใส่ยูแซดที่จูนแก๊สกับน้ำมันได้นะครับ):emo_to on19:

ผมก็ใช้แมพอยู่เพราะจูนกล่อง
แต่ถ้าเราไปทำเรื่องอื่นก่อนจะผิดหลักการแก้ปัญหาที่ ดี
หาสาเหตุที่แท้จริงแล้วแก้กลับแบบ standard ก่อน
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

leelee 06-04-2013 10:55

ตอนนี้เอารถไปให้ช่างไฟเช็กครับ ช่างเค้าว่ากล่องเสียกำลังลองซ่อมกล่องอยู่ แล้วผลเป็นยังงัยจะแจ้งให้ทราบอีกที่นะครับ

leelee 07-04-2013 23:29

พึ่งไปเอากลับจากอู่มาวันนี้ครับวิ่งดีมากๆ ทั้งน้ำมัน ทั้งแก๊ส สรุปคือกล่องพังครับ ซ่อมเรียบร้อยวิ่งสนุกกว่าแต่ก่อนเยอะเลิย ขอบคุณทุกๆท่านมากสำหรับคำแนะนำครับwelcome

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:30