ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   อาการ back fire คืออะไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=11760)

ชาคริต 31-01-2008 13:50

อาการ back fire คืออะไรครับ

รบกวนพี่ๆช่วยตอบค้วยนะครับ ผมกำลังวาง 2jz-ge ลงในวีโก้ครับ อยากทราบว่าอาการเป็นอย่างไร ช่วยบอกหน่อยนะครับ

apinui 31-01-2008 14:58

แบคไฟร์ (Back Fire) เป็นอาการที่เกิดจากการสันดาปของเชื้อเพลิงภายน อกกระ บอกสูบ เป็นเรื่องที่พบได้ทั้งเครื่องยนต์ที่ใช้แก๊สเป ็นเชื ้อเพลิง หรือแม้นกระทั่งเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันเอง ก็มีบางครั้งที่จะพบเจอะอาการนี้ อาการเบื้องต้นที่เจอะจะมีการระเบิดย้อนภายในท่ อร่วม ไอดี อาจทำให้ระบบควบคุมประจุไอดีชำรุดได้ จำพวกมาตรวัดอากาศ (Air Flow) หรือลิ้นปีกผีเสื้อ

การเกิดแบคไฟร์ได้นั้นมีองค์ประกอบคือ เชื้อเพลิง และอ็อกซิเจนในอากาศ การเกิดแบคไฟร์ส่วนใหญ่จะเกิดในกรณีที่ส่วนผสมบ างเกิ นไป จะเกิดในช่วงเวลาสั้นๆและจะเผาไหม้เชื้อเพลิงที ่ตกค้ างอยู่ภายในท่อร่วมไอดี ส่วนผสมของเชื้อเพลิงกับอากาศที่บางเกินไปจะมีค ่าอ็อ กซิเจนอยู่ในส่วนผสมมาก ส่วนผสมที่บางจะสันดาปตัวเองได้ง่ายเมื่อมีอุณห ภูมิถ ึงจุดสันดาป โดยไม่ต้องพึ่งพาเปลวไฟจากเขี้ยวหัวเทียน การเกิดแบคไฟร์นั้นอาจเกิดได้ในเครื่องยนต์ที่ใ ช้น้ำ มันเป็นเชื้อเพลิง เกิดในกรณีเดียวกันแทบทุกอย่าง แต่การฉีดเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์เบ็นซินนั้นกา รฉีดจ ะบางได้มีอยู่ไม่กี่กรณี คือ ปั๊มเชื้อเพลิงแรงดันตก หัวฉีดเชื้อเพลิงทำงานผิดปกติ หรือ มาตรวัดอากาศประมวลผลผิด (เร่งเครื่องแต่จับสัญญาณการไหลของอากาศได้ต่ำกว ่าคว ามจริง) ถ้าในกรณีเครื่องยนต์ที่ใช้คาร์บูเรเตอร์จะเกิด จากกา รใช้ขนาดนมหนูน้ำมันที่ไม่เหมาะสม จากอาการข้างต้น การที่เราจะเอาระบบแก๊ส ไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV มาใช้ในรถยนต์นั้นองค์ประกอบที่เหมาะสมถึงจะแก้ ไขปัญ หาได้ ในระบบดูด ( Mixer ) ระบบพื้นฐานคล้ายคาร์บูเรเตอร์ ปากผสมจึงเป็นจุดหลักของอาการแบคไฟร์ และ มีหม้อต้ม เป็นตัวเสริมที่บ่งบอกว่าขนาดปากผสมนั้นเหมาะสม กันหร ือไม่

ทำไมเครื่องยนต์สมัยใหม่เมื่อนำไปใส่ระบบดูดที่ สามาร ถใช้กับเครื่องยนต์ที่มีความจุเท่ากัน แต่ยังเกิดอาการแบคไฟร์อยู่ การเกิดอาการแบคไฟร์ในระบบดูดที่ใช้กับเครื่องย นต์สม ัยใหม่นั้น ส่วนใหญ่มักมีปัญหาจากระบบแปรผันวาวล์ไอดี ซึ่งเมื่อระบบนี้ทำงานจะทำให้ค่าการไหลของอากาศ มากขึ ้นโดยเฉียบพลัน ปกติการทำงานของระบบแปรผันวาวล์ถูกออกแบบมาให้เ ครื่อ งยนต์มีอัตราเร่งที่ดี แต่การเกิดแบคไฟร์ในเครื่องยนต์ทั่วๆไปนั้นก็มี ความเ สี่ยงในขณะที่ส่งคันเร่งเร็วๆในกรณีเร่งแซง แต่เมื่อถูกผนวกไปกับการปรับค่าการเปิดวาวล์ที่ นานขึ ้นทำให้ปริมาณอากาศที่ไหลผ่านมากขึ้นตามไปด้วยโ ดยที่ หม้อต้มไม่สามารถที่จะชดเชยได้ทันก็จะเกิดอาการ แบคไฟ ร์ได้โดยง่าย เรียกได้ว่าถ้าระบบเครื่องยนต์ที่มีการประจุไอด ีที่ซ ับซ้อน ระบบดูดจึงไม่ใช้ทางเลือกที่ดีนัก

แต่อย่างไรก็ตามการเกิดแบค์ไฟร์นั้นอาจมีข้อปลี กย่อย จากตัวเครื่องยนต์เองอีกส่วนนึง อาการจากสายหัวเทียนรั่ว หรือ คอย์จุดระเบิดรั่ว(ในรถที่ใช้คอย์แยก) หรือแม้นแต่กระทั่งเขี้ยวหัวเทียนที่ห่าง ก็สามารถที่จะทำให้เกิดอาการแบคไฟร์ได้

ป.ล. ขโมยข้อความมาจาก www.gasthai ครับ .... อิอิ

numwan108 31-01-2008 15:31

ไม่ต้องกลัวครับ สตาทน้ำมันจูนอย่าให้บางไม่มีแบคครับ

ชาคริต 31-01-2008 18:54

ขอบคุณครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าอาการเป็นอย่างไร ช่วยตอบด้วยครับ

เค_คลองสาม 31-01-2008 23:03

เท่าที่ทำแก๊สมาก็นานพอควรครับ เจอการแบล็คไฟท์จากแก๊สบางน้อยมากครับ ส่วนมากจากระบบไฟจุดระเบิดครับ เช่น สายหัวเทียนรั่ว คอล์ยรั่ว น้ำมันอยู่ในเป้าหัวเทียน หัวเทียนห่าง พวกนี้มากครับกับการแบล็คไฟท์ของการใช้แก๊สครับ

ชาคริต 04-02-2008 17:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (91165 กระทู้)
เท่าที่ทำแก๊สมาก็นานพอควรครับ เจอการแบล็คไฟท์จากแก๊สบางน้อยมากครับ ส่วนมากจากระบบไฟจุดระเบิดครับ เช่น สายหัวเทียนรั่ว คอล์ยรั่ว น้ำมันอยู่ในเป้าหัวเทียน หัวเทียนห่าง พวกนี้มากครับกับการแบล็คไฟท์ของการใช้แก๊สครับ

ขอบคุณมากครับพี่เค และทุกคนที่ช่วยตอบนะครับ:emo_toon05:

LINLEE 04-02-2008 17:14

พี่ เค ครับ ..ขอ ถาม หน่อย ครับ .
.......ทำไม ตอนเป็น เกียร์ Mtขับ อย่างไง ไม่ เคยเจอ อาการ แบ็ค เลย ครับ
.......แต่ พอ มาเปลี่ยน เป็น เกียร์ ออโต้ .........เจอ บ่อย มากครับ จะแก้ ไข อย่างไร ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:27