ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อย่ามองข้ามเรื่องแบต แบตเสื่อมมีผลกับการวิ่ง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39422)

Chai 08-09-2009 12:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (395692 กระทู้)
ที่บอกมาทั้งหมด เป็นประสิทธิภาพของไดชาร์จครับผม :)

อยากจะบอกคุณชัยว่า แบตเตอร์รี่ของคุณชัย จวนๆจะได้เวลา ร่ำลา กันแล้วนะครับ

บิดสวิทช์กุญแจ แรงเคลื่อนอยู่ที่ 11.8 โวล์ท นี่คือ แรงเคลื่อนของ แบตเตอร์รี่ครับ (เรียกว่า วัยชราครับ :))

ส่วนที่บางครั้ง แรงเคลื่อนตกมาที่ 9.7 โวล์ทนั้น ให้ระวังเครื่องใช้ไฟฟ้าให้มากนะครับ เพราะว่า แรงเคลื่อนที่ต่ำกว่า 11 โวล์ท จะนำพาให้เครื่องใช้ไฟฟ้า เสียหายได้ครับ วิธีแก้ไข คือ พอเห็น แรงเคลื่อนต่ำลงมาเกือบถึง 11 โวล์ท แล้ว ให้ เริ่มปิดเครื่องใช้ไฟฟ้า ลงทีละอย่าง จนกระทั่งแรงเคลื่อน ขึ้นมาไม่ต่ำกว่า 11.5 ครับ (ส่วนใหญ่ที่แรงเคลื่อนตกลงมาที่ 9.7 นั้น น่าจะเป็นตอนรถติด โดยเฉพาะเวลากลางคืน แล้วใช้รอบเดินเบาอยู่ ให้ลอง ปิดแอร์ ก่อนเลยครับ เชื่อว่า แรงเคลื่อนกระเด้งกลับขึ้นมาทันทีเลยครับ)

มีเรื่องให้น่าสังเกตุ เรื่องหนึ่งคือว่า ถ้าใช้รอบเดินเบา แล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ไฟฟ้าในรถ แต่ว่า แรงเคลื่อนจากโวล์ทมิเตอร์ เริ่มตกลงมาเรื่อยๆ ยิ่งถ้าตกลงต่ำกว่า 11.5 โวล์ท ให้พึงระวังไดชาร์จครับ น่าจะเสื่อม โดยเสื่อมเฉพาะช่วงรอบเดินเบาครับผม

ขอบคุณครับลุงมูน ผมก็คิดว่าแบตเตอรี่ผมชราเต็มทนแล้วครับ ก็อย่างที่บอกครับลูกนี้ผมใช้มาปริ่ม ๆ สามปีแล้วครับ (ไม่เคยใช้นานขนาดนี้เลย) ส่วนที่ว่า 9.7 V. นั้นแสดงตอนที่มอเตอร์สตาร์ทหมุนเครื่องยนต์ครับ ตอนนี้ก็เตรียมตัวแบตเตอรี่แล้วครับผม

apile 08-09-2009 13:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile (395720 กระทู้)
ของผม ก่อนสตาร์ทตอนเช้า

บิด on เฉยๆ ยังไม่สตาร์ท ไฟจะอยู่ที่ 11.6-11.7

พอสตาร์ทจังหวะแชะๆ ไฟจะตกลงมาเหลือ 9.7 - 10.x

แต่พอเครื่องติดแล้วไฟจะกลับมาที่ 12.8 - 13.1

เป็นดังข้างต้น ถือว่าเป็นอาการที่ปกติหรือเปล่าครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (395729 กระทู้)
ถ้าจะให้ดี ลองเช็คความถ่วงจำเพาะของน้ำกรดในแบตเตอร์รี่ครับผม

อาการที่บอกมานั้น ถ้าไม่ใช่เป็นเพราะว่า แบตเตอร์รี่ได้รับการชาร์จประจุ ไม่เต็ม ก็น่าจะเป็นที่ มีกระแสไฟรั่ว หรือ ทิ้งรถไฟนานๆ(ช่วงทิ้งรถไว้นานๆ มีการใช้กระแสไฟจ่ายให้ นาฬิการถ และสัญญาณกันโขมย) หรือ แบตเตอร์รี่เสื่อมสภาพครับผม

เกี่ยวที่ว่าผมต่อ พัดลมไฟฟ้าแบบต่อตรงไว้หรือเปล่าครับ คือผมต่อพัดลมไว้ที่สวิท on พอบิดออนพัดลมไฟฟ้าติดตลอด ทำให้กินไฟกว่ารถปกติทั่วไปหรือเปล่าครับ เลยมีค่าดังที่เห็น

ถ้าไม่เกี่ยวเลย แล้วค่าที่ถูกต้อง เลยสำหรับรถที่ไฟสมบูรณ์ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

บิด on เฉย (แต่ยังไม่สตาร์ท)ควรอยู่ที่ กี่ Volt ??
จังหวะสตาร์ท แชะๆ ๆ ๆ ไฟควรตก ไม่เกิน กี่ Volt ??
สตาร์ทติดแล้ว ไฟควรจะอยู่ที่ กี่ Volt

รบกวน คุณมูน หน่อยครับ จะได้เตรียมตัวแก้ไขถูกครับ

ปล. ผมใช้เป็นแบตแห้งอะครับ มีแต่ตาแมวดู มองไปก็เป็น สีเขียว ปกติ ครับ เลยไม่รู้ว่า น้ำกรดในแบตมีเท่าไร

Moonlight 08-09-2009 14:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile (396323 กระทู้)
เกี่ยวที่ว่าผมต่อ พัดลมไฟฟ้าแบบต่อตรงไว้หรือเปล่าครับ (คือผมต่อพัดลมไว้ที่สวิท on พอบิดออนพัดลมไฟฟ้าติดตลอด)

ถ้าไม่เกี่ยวเลย แล้วค่าที่ถูกต้อง เลยสำหรับรถที่ไฟสมบูรณ์ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

บิด on เฉย (แต่ยังไม่สตาร์ท)ควรอยู่ที่ กี่ Volt ??
จังหวะสตาร์ท แชะๆ ๆ ๆ ไฟควรตก ไม่เกิน กี่ Volt ??
สตาร์ทติดแล้ว ไฟควรจะอยู่ที่ กี่ Volt

รบกวน คุณมูน หน่อยครับ จะได้เตรียมตัวแก้ไขถูกครับ

ถ้ามีการต่อตรงใช้งานพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ซึ่งเป็นการวายริ่งสายไฟผิดครับผม เป็นการทำให้ แบตเตอร์รี่ถูกใช้งานก่อนการสตาร์ทโดยตรงครับ จึงต้องบอกว่าเกี่ยวกันครับผม

ถ้าบิดสวิทช์ on ตัวเลขจากเกจ์วัดโวล์ท ซึ่งดึงแรงเคลื่อนมาจากแบตเตอร์รี่โดยตรง (ก่อนการบิดสตาร์ทรถ) ตัวเลขที่เหมาะสมต้องสูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ทครับผม

จังหวะบิดหมุนแบตเตอร์รี่ที่แข็งแรง โวล์ทก็จะไม่ตกครับผม นอกจากว่า จะบิดสตาร์ทไม่ติด หลายๆครั้งเข้า แรงเคลื่อนก็ต้องตกลงเป็นธรรมดาครับผม

ผมจึงอยากบอกว่า เพื่อการช่วยบำรุงรักษาแบตเตอร์รี่ ให้คงอยู่ยาวนาน และช่วยทำให้ไม่เกิดปัญหากับเครื่องใช้ไฟฟ้า ตอนก่อนสตาร์ทรถ สมควรที่จะต้องปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดก่อนครับผม

เค_คลองสาม 08-09-2009 14:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (396334 กระทู้)
ถ้ามีการต่อตรงใช้งานพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ซึ่งเป็นการวายริ่งสายไฟผิดครับผม เป็นการทำให้ แบตเตอร์รี่ถูกใช้งานก่อนการสตาร์ทโดยตรงครับ จึงต้องบอกว่าเกี่ยวกันครับผม

ถ้าบิดสวิทช์ on ตัวเลขจากเกจ์วัดโวล์ท ซึ่งดึงแรงเคลื่อนมาจากแบตเตอร์รี่โดยตรง (ก่อนการบิดสตาร์ทรถ) ตัวเลขที่เหมาะสมต้องสูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ทครับผม

จังหวะบิดหมุนแบตเตอร์รี่ที่แข็งแรง โวล์ทก็จะไม่ตกครับผม นอกจากว่า จะบิดสตาร์ทไม่ติด หลายๆครั้งเข้า แรงเคลื่อนก็ต้องตกลงเป็นธรรมดาครับผม

ผมจึงอยากบอกว่า เพื่อการช่วยบำรุงรักษาแบตเตอร์รี่ ให้คงอยู่ยาวนาน และช่วยทำให้ไม่เกิดปัญหากับเครื่องใช้ไฟฟ้า ตอนก่อนสตาร์ทรถ สมควรที่จะต้องปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดก่อนครับผม

ถูกต้องครับ
ล่าสุดโดนกับรถตัวเองเลยครับ ฟิวส์ตัวเดียวครับ ขาดฟิวส์มันจะละลาย ทำให้ไฟไปเลี้ยงไฟกล่องได้ไม่ดี ทำให้เวลาวิ่งแล้วลากรอบเกือบสุด ๆ มันจะวูบนิด ๆ แล้วก็วิ่งต่อได้ แต่ถ้าวิ่งปกติไม่เป็นไรครับวิ่งได้สุด ๆ แต่ถ้าบูสต์แรง ๆ อาการเดิมก็จะมาครับ ถ้าใครมีอาการแบบนี้ก็ลองมอง ๆ
เล็ง ๆ ฟิวส์ดีน่ะครับ :emo_toon24:

apile 08-09-2009 15:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (396334 กระทู้)

ขอบคุณ คุณมูน มากครับ อ่านกระทู้นี้เสร็จผมเลย ลองไปดึงปลั๊ก พัดลมไฟฟ้าออก แล้วบิด ON ไฟโชว์ 12.3 เลยครับ พัดลมไฟฟ้ากินไฟมากกกกกก เดี๋ยวต้องหาเทอโมมาใส่แล้วครับ

tunjo 08-09-2009 22:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (396356 กระทู้)
ถูกต้องครับ
ล่าสุดโดนกับรถตัวเองเลยครับ ฟิวส์ตัวเดียวครับ ขาดฟิวส์มันจะละลาย ทำให้ไฟไปเลี้ยงไฟกล่องได้ไม่ดี ทำให้เวลาวิ่งแล้วลากรอบเกือบสุด ๆ มันจะวูบนิด ๆ แล้วก็วิ่งต่อได้ แต่ถ้าวิ่งปกติไม่เป็นไรครับวิ่งได้สุด ๆ แต่ถ้าบูสต์แรง ๆ อาการเดิมก็จะมาครับ ถ้าใครมีอาการแบบนี้ก็ลองมอง ๆ
เล็ง ๆ ฟิวส์ดีน่ะครับ :emo_toon24:

สวัสดีครับคุณ K (ผมเคยจูนแก๊ส กับคุณ K เป็นปี แหละ ไม่มีแบ็คไฟว์เลย เยี่ยม) ตรงที่ว่า ทำให้ไฟไปเลี้ยงไฟกล่องได้ไม่ดี ... จริงครับ ที่เจอะมากับตัวเอง ก็สัมผัสได้เลยว่า ถ้าไฟมาไม่ดี ไม่ว่าการวิ่ง เวลาจะบูส ระบบเกียร์ แตกต่างๆ เห็นๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:29